วันภาษาไทยแห่งชาติ

การแชร์เครื่องปริ้น

กระทู้คำถาม
จะสอบถามเรื่องการแชร์เครื่องปริ้น

มีคอมอยู่ สอง เครื่อง 1 กับ 2
เครื่องปริ้นถูกติดตั้งไว้ที่เครื่อง 1
แล้วได้ตั้งค่าให้แชร์กันได้
เครื่องที่ 2 ทำการ Add เครื่องปริ้น ของเครื่องที่ 1
เหน ปริ้นเตอร์ online ลองปริ้นก็ปริ้นได้
แล้วลองรีสตาร์เครื่อง ปรากฎ ว่า เหนเครื่องปริ้นเตอร์เครื่องที่ 1 offline ไปแล้ว ตอง add ใหม่ทุกครั้ง
ลองเปลี่ยน ip ก้แล้ว ทั้งสองเครื่อง
เว็กกรุป เดี่ยวกัน ip วงเดี่ยวกัน ping หากันเจอ
ลองถอดสายเสียบใหม่ก็แล้ว ตั้งเครื่อง1ให้แชร์เครื่องปริ้นใหม่ก็แล้ว

มีวิธีแก้ไขไหมครับๆๆ

รบกวนผู้ชี้ทางหน่อยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คุณ Add โดยมองหากันด้วย Computer Name หรือมองหากันด้วย IP ครับ
ถ้ามองหากันด้วย Computer Name ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ
อย่างไรแล้ว หากเครื่องในระบบไม่มาก ลอง Fix IP ไปเลย ก็ดีครับ

ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
Preview