แมวติดเชื้อรากันทั้งบ้านเลยค่ะ รักษายังไงดี

กระทู้คำถาม
ได้ลูกแมวมา เป็นเชื้อรา ตัวเป็นปุ่มปมทั้งตัวเลย แต่ขนยังไม่ร่วงมาก ส่วนใหญ่ร่วงที่ใบหู
ทีนี้อาบน้ำด้วยแชมพูทองพันชั่ง + สเปรย์นาโน วูดน์ ยังไม่ค่อยดีขึ้น
ดันไปติดกับแมวโตที่เหลืออีกสองตัว
สองตัวนั้น ขนเริ่มร่วงเป็นวง เป็นแผลแดง ที่ใบหู 2 -3 จุดตัวนึง
อีกตัวเริ่มร่วงแล้วเป็นวงแดง ๆ ที่หางตา
ก็เลยพ่นสเปรย์นาโนเพิ่ม จะได้ผลไหมคะ

จะไปซื้อแชมพู ชื่อว่า มาลาเซบ  อาบพร้อมกันหมด 3 ตัว
ปกติแล้วจะต้องทำอย่างไรกับแมวเชื้อรากันบ้าง
เป็นตัวนึงไม่เท่าไหร่ พอเริ่มติดแมวอีกสองตัวเริ่มกลัว
เพราะเราเองติดเป็นวงจากลูกแมวเรียบร้อย แต่ไม่กลุ้มเท่าไหร่ทายาเดี๋ยวก็หาย
อยากรักษาแมวให้หายมากกว่า สงสารเค้า ปกติแมวโตทั้งสองตัวขนจะสวยมาก
ตอนนี้ร่วงแหว่งเป็นจุด ๆ กลุ้มมากเลย

ขอรบกวนถามเยอะหน่อยนะคะ
อยากถามว่าแชมพูมาลาเซบ ควรอาบอย่างน้อยอาทิตย์ละกี่ครั้งคะ อาบแล้วต้องพอกทิ้งไว้ด้วยไหมคะ
สเปรย์นาโน โอเคไหม สำหรับโรคเชื้อรา
ที่ร้านตัดขนแถวบ้านไม่รับตัดขนแมวที่เป็นเชื้อราค่ะ เราจะโกนเองอย่างไรดี ตอนนี้ตัดขนลูกแมวไปแล้วแหว่ง ๆ แต่ยังไม่สั้นพอ
แมวอีกสองตัวต้องโกนขนไหมคะ เป็นแมวขนสั้น เชื้อราเพิ่งขึ้นแค่ใบหูกับตรงหางตา

แสดงความคิดเห็น
Preview