คิดยังไงกับ คู่รักต่างวัย "อายุ 24 ปี เเละ 12 ปี" ครับ

เนื่องจากพึ่งเริ่มคบกับคนอายุน้อยกว่า ก่อนหน้าเคยคบแต่คนอายุมากกว่า (เรื่องราวคร่าวๆของผมอ่านกระทู้ข้างล่าง)
http://pantip.com/topic/30891247
http://pantip.com/topic/30894874

วันนี้ได้ไปเจอเรื่องราวของ คู่รักต่างวัย "อายุ 24 ปี เเละ 12 ปี"
โดยฝ่ายชายนั้นชื่อ Zhang Mu Yi เป็นนักร้องฮ่องกง อายุ 24 ปี และฝ่ายหญิงชื่อ Akama MIKI ลูกครึ่งจีน-เยอรมัน อายุเพียง 12 ปี ซึ่งถือว่าเด็กมากๆ ซึ่งทั้งคู่ประกาศคบกันอย่างเปิดเผยต่อสาธารณะชน ออกสื่อไม่ว่าจะเป็นอัพโหลดภาพทางSocial Network ให้บุคคลทั่วไปเข้าไปดู จนกลายเป็นประเด็น

ทุกคนคิดยังไงกับคู่นี้ครับ ทำเอาคู่ผมดูไม่ห่างกันไปเลยทีเดียว คู่ผมฝ่ายหญิงแม้อยู่ ม.4 แต่หน้าดูอ่อนกว่าอายุ ทำให้ผู้ใหญ่รอบข้างมองผมไปต่างๆนานา อยากทราบว่าเพื่อนๆ คิดยังไงกับคู่รักต่างวัยครับ

เพลงคู่ของ Akama MIKI และ Zhang Mu Yi

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 26
อยากจะรักก็รักไป เราเอาไม้บรรทัดของเราไปตัดสินเค้าไม่ได้หรอก
ความคิดเห็นที่ 12
หนูๆไม่เล่นหมากเก็บกันแล้วหรอ เม่าตกใจเม่าตกใจเม่าตกใจเม่าตกใจ
ความคิดเห็นที่ 55
เจอกันในช่วงเวลาที่ไม่ใช่ค่ะ แต่ไม่แปลกค่ะ
มองมุมกลับ ถ้าน้องคนนี้ไม่ใช่ อายุ 12 แต่คือ 20 แล้วเจอแฟนอายุ 32 ห่าง 12 ปี เหมือนกัน แต่ทำไมเราไม่ตกใจคะ

เราห่างจากสามี 13 ปี แต่เจอกันตอนเราอายุ 21 แฟนอายุ 34 ก็ปกติ ค่ะ
แต่ถ้าเราเจอแฟนตอนอายุ 10 ขวบ แล้วแฟนอายุ 23 อันนั้นอาจมีติดคุกและ บลาๆๆๆๆๆ มากมายแน่นอน

คนที่อายุยิ่งห่าง เช่น 16 ปี 20 ปี ก็คงยิ่งแปลก ถ้าเจอกันในช่วงเวลาที่ไม่ใช่
สรุปคือ อายุห่างกัน รักกัน ไม่แปลก แต่ เวลาไม่ใช่เวลาที่เหมาะสมค่ะ
ความคิดเห็นที่ 89
สงสัยว่าแปลกตรงไหน ผมกับแฟนก็ต่างกัน 11 ปี ตอนนี้คบกันมา 4 ปีแล้วครับ คบตอนผม 24 แฟนผม 13 คบตั้งแต่ ม ต้น ยันเข้ามหาลัยแล้วก็ไม่เห็นแปลกครับ ก็เหมือนคู่อื่นทั่วๆไป

ผมว่าคนเรามันช่างวิจารณ์ มากกว่าครับ โดยเฉพาะบางความเห็นที่โลกแคบก็หัดเปิดตาดูโลกซะบ้างนะครับ

ยังไม่ทันรู้เลยว่าคู่เค้าเป็นยังไง การคบกันเป็นเรื่องของคนสองคน ไอ้ที่เห็นภายนอกก็เอามาพูดกันแต่ลมปาก
ยังไม่ทันรู้ตื่นลึกหนาบางก็วิจารณ์ตามความเห็นส่วนตัวไปซะแล้ว

อย่างเช่น อีกฝ่ายยังเด็ก ยังเป็นผู้เยาว์ อีกฝ่ายหลอกกินเด็กเอยอะไรเอย
คุณมีสิทธิอะไรไปตัดสินแทนเค้าครับ ความรักเป็นเรื่องของคนสองคนครับ
กรุณาอย่าใช้ความคิดของพวกคุณมาตัดสินเลยครับ ว่าเค้าควรหรือไม่ควร ขนาดกฏหมายยังไม่ระบุเลยว่าห้ามเด็กอายุต่ำกว่า18 มีแฟนครับ
กรุณาอย่าคิดว่าตัวเองถูกเสมอ หรือเอามาตราฐานของตัวเองเป็นตัวตัดสินเลยครับ
ความคิดเห็นที่ 67
อายุห่างกัน 12 ปี 20 ปี 40 ปี ไม่ใช่ประเด็นค่ะ ประเด็นคือฝ่ายนึงยังเป็นเด็ก เป็นผู้เยาว์
ผู้เยาว์ความคิดความอ่านยังไม่มีวุฒิภาวะพอ ถูกหลอกหรือล่อลวงได้ง่าย เผลอ ๆ ไอ้ที่บอกว่ามีความรักนั่น ยังไม่รู้เลยว่ามันคือความรักจริงๆ หรือเปล่า หรือแค่มีความรู้สึกว่าโก้เก๋ ที่มีแฟนหน้าตาดี มีแฟนเอาใจเก่ง บวกกับแรงขับดันทางร่างกายตามวัย อาจทำให้เตลิดได้
แทนที่จะเอาเวลาไปตั้งใจเรียน ก็มามัวแต่หมกมุ่นเรื่องแฟน ไม่เป็นอันร่ำ อันเรียนกัน

ในเคสนี้ เด็กอายุ 12 ปีคนนั้นอาจไม่มีความคิดเท่าไหร่ เพราะเป็นเด็ก แต่ผู้ชายอายุ 24 ปี น่าจะคิดได้แล้วว่าอะไรควร อะไรไม่ควร รักได้แต่รอหน่อย ให้เค้าโตกว่านี้ไม่ได้เหรอ ช่วงนี้ก็เป็นพี่ที่ดีให้คำปรึกษาด้านการเรียนไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่