หมาที่นอนหน้าเซเว่น เราเอามาเลี้ยงได้มั้ยคะ?

พอดีแอบหนีแม่ไปเที่ยวเซเว่นตอนค่ำๆ-ดึกๆ เจอน้องหมานอนหน้าเซเว่น ผอมมากๆมอมแมม ซื้อขนมให้กินก็กินเรียบร้อยนะคะไม่มูมมาม แต่พอไปตอนกลางวันกลับไม่เจอซะงั้น ถามพนักงานเซเว่นก็ไม่มีใครรู้ว่าเป็นหมาใคร รู้แต่ว่ามันชอบมานอนตอนกลางคืน ไปตลาดตอนเช้าๆก็ยังเจออยู่แต่สายๆถึงช่วงเย็นไม่รู้แอบไปนอนที่ไหน วันก่อนที่เจอโทรมกว่าเดิมเยอะเลย จมูกแห้งด้วยแต่สีเหงือกยังดูดีอยู่  ปรึกษาแม่แล้วอยากได้มาดูแลมากแต่ติดที่ว่าไม่รู้ว่าเป็นหมาใคร ไม่มีใครรู้ด้วยว่ามันมาจากไหน ปลอกคอไม่มี

ที่บ้านอิชั้นมีหมาอยู่แล้วสองตัว ตัวผู้แก่แล้วอายุสิบกว่าปี อีกตัวสองขวบจ้าเป็นผู้หญิงวัยกำลังคึกเลย อยากสู่ขอมาเป็นลูกชายจ้า อิอิ

แอบถ่ายรูปมาให้คุณนายแม่ดู ชีชอบมากกกใช้เราให้ไปถามพนักงานเซเว่นตลอดว่ามีเจ้าของรึเปล่า เหอะๆ

แจ้งข่าวจ้า  น้องหมามีเจ้าของแล้วนะคะ ชื่อเจ้าโฟร์โมสต์(แต่อิชั้นเรียกว่าไอ้วัว) บ้านเจ้าของเป็นร้านซ่อมรถแถวๆนั้นแหละ ตอนดึกๆชอบออกมานอนคิดว่าคงหิว คาดว่าเจ้าของเลี้ยงหมาแบบบุฟเฟต์ คือให้หากินเอาเอง ผ๊อมมมผอม  อิชั้นเจอมันเดินตามตูดคนอยู่แถวนั้นเลยรีบกลับบ้านไปพาแม่ออกมาดู ไม่เจอซะงั้นอ่ะไม่รู้ไปเที่ยวที่ไหน สืบจากแม่ค้าลูกชิ้นเค้าบอกว่ามันชอบมารอนั่งกินลูกชิ้นตอนบ่ายๆ ถ้าเจ้าของขี่มอไซค์ผ่านมาแล้วบีบแตรเรียกมันก็จะวิ่งตามกลับบ้าน เม่าฝนตก เจ้าของอยู่กันสองคนผัวเมียไม่มีลูกเลี้ยงหมาไว้สองตัว อีกตัวชื่อไอ้หลงเป็นโกลเด้น โว๊ะ!!! นี่แม่ค้ารึว่านักสืบเนี่ย รู้ลึกรู้จริงซะ จะขอมาเลี้ยงคิดว่าคงยากค่ะ แอบไปเดินดูบ้านมาละด้วยแต่ไม่เจอหมาร้องไห้
เศร้ามากเลย รู้สึกเหมือนอกหัก Saddd ฝุดๆโดนผู้ชายทิ้งอิชั้นยังไม่นอยด์ขนาดนี้เลยนะเนี่ย เฮ้ออ บุญวาสนาเราไม่ตรงกันจริงๆนะไอ้งัววว เม่าเศร้า
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 6
ลองถามพนักงานดูว่าจะแลกตัวที่นอนอยู่หน้าร้านต้องใช้สแตมป์กี่ดวง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 23
เราเอาหมาที่เซเว่นมาเลี้ยงค่ะ เป็นเซเว่นใกล้ร้านของเรา มันนอนอยู่ในเซเว่นเลยค่ะ
สามีก็ชอบซื้อไส้กรอกให้มันกิน จนวันนึงมันโดยรถชน และก็มานอนซมอยู่ในเซเว่น
สามีเลยเอาสายจูงไปจูงมัน พาไปหมอ แล้วก็เอามาเลี้ยงที่บ้าน ชื่อว่า เซเว่น

นิสัยเป็นมิตรกับคนทั่วโลก และก็ชอบทำท่าหิวโหยตลอดเวลา คนแถวบ้านชอบให้อาหาร ไปทะเลาะกับเขามาหลายรอบเลยค่ะ
เพราะเราพยายามให้มันกินอาหารเม็ดอยู่  ถ้าเราลืมถุงขนมไว้ แล้วมันเข้าถึงได้ มันก็จะกินหมดภายใน 1 วินาทีเลยค่ะ

นิสัยอีกอย่างของมันช่วงแรกๆ คือ ไม่ยอมกินอาหารถ้าเราไม่อยู่บ้าน มันกลัวว่าเราจะไม่กลับมาแล้วจะไม่มีอาหารกินอีก
แต่ตอนหลังๆ มันก็กินปกติแล้วค่ะ อีกอย่าง มันฉลาดมาก สอนได้ทุกอย่าง ให้นั่ง ให้คอย ให้เดินข้างๆ ห้ามเดินนำ
พาออกไปเดินเล่น ไม่เคยเห่า ไม่เคยกัดหมาคนอื่นเลย ถึงแม้ใครจะมาเห่าตัวเองก็ตาม

หมาจากเซเว่นไม่ผิดหวังเลยค่ะ 5555
ความคิดเห็นที่ 49

เจ้าตัวหน้า ชื่อ มารุ... อายุได้ 1 ขวบละค่ะ
ตัวนี้ช่วยมาได้จากขอทานที่นำหมามาขอด้วย หน้า โรงแรม โฟร์ซีซั่น จำได้แม่น 18/01/2013 ตอนเจอครั้งแรกตัวนิดเดียวเอง แถมโดนยาซึม
นอนไม่รู้เรื่องจับท่าไหนท่านั้น นอนนิ่งมาก โดนยาจนตาเหล่ ตัวบวม ตาแดง เหมือนโดนตีมาด้วยเลยขอซื้อต่อมา 2500   ตอนอุ้มเค้าขึ้นมา เค้ามองหน้าเราและพยายามเลียหน้าเรา เชิงดีใจหรือขอบคุณ เราบอกกับเค้าว่ารอดแล้วนะลูก มาอยู่ด้วยกันนะลูก
พาไปหาหมอ หมอบอกว่าขาดสารอาหาร ท้องบวมเป่งเลย T.T ...แต่ตอนนี้ ซนเป็นลิง กินเก่ง ตัวอ้วน อัพไซส์ขึ้นทุกวันละ ^^ !!!
ความคิดเห็นที่ 12
หน้าร้านผมก็มี มาทู้กวัน
ความคิดเห็นที่ 24
^
เกิดวันเดียวกันเลยครับ...แต่คงห่างกันเป็นรอบๆแหละ  อมยิ้ม21

เอาหมาหน้า 7 ของผมมาโชว์มั่ง  อมยิ้ม16

ความคิดเห็นที่ 47
เห็นกระทู้ แล้วนึกถึงภาพนี้

Cr  pic Piyanan Bua /Sittichai Pan)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่