ศาสนาในอานคต

กระทู้คำถาม
ไม่ทราบว่ามีใครคิดเหมือนผมบ้างว่า ในอนาคตเนี่ย ศาสนาอาจจะไม่ได้มีความสำคัญที่จะเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจได้ เพราะ ยิ่งวิทยาการเราก้าวหน้ามากขึ้นทำให้คำสอนในศาสนาหลายๆ ศาสนา (ไม่ได้เฉพาะเจาะจงนะครับ หมายถึงทุกๆศาสนาจริงๆ) ถูกพิสูจน์ว่าไม่จริงมากขึ้น และแทนที่ด้วยความจริงทางวิทยาศาสตร์แทน แล้วในอนาคตเนี่ย เราจะมีศาสนามั๊ย ??

ผมคิดว่ามันเหมือนจะเสื่อมถอยไปเอง ยกตัวอย่างเหมือนกับว่าศาสนาเป็นทฤษฏีๆหนึ่ง ที่ถูกหักล้างด้วยความจริงทางวิทยาศาสตร์ที่พิสูจน์ได้

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
ผมก็คิดเช่น จขกท. นะครับ คำสอนของศาสนาอาจจะมีการปรับเปลี่ยนไปเพื่อให้เข้ากับสถานการณ์ หรือ อาจจะค่อยๆลดความสำคัญลงแต่ก็คงไม่สูญหายไปหมด

ถ้าเราสังเกตจากประวัติศาสตร์ เริ่มแรกมนุษย์นับถือคือพวกผี หรือไฟ ตอนนี้ก็ยังมีการนับถือผีอยู่แต่ลดลง  การนับถือผีสางจะกลับมาเยอะโดยเฉพาะเวลาหวยออก

เมื่อมนุษย์เจริญขึ้นก็เริ่มมีการนับถือเทพ หลายองค์ ต่อมาแนวคิดนี้ก็ค่อยๆหายไป จนเป็นเช่นปัจจุบัน

ที่สุดแล้ว สิ่งที่มนุษย์กลัวที่สุดคือความตาย หากวิทยาศาสตร์สามารถพิสูจน์เรื่องโลกหลังความตาย หรือเอาชนะความตายได้เมื่อไร เมื่อนั้นผมว่าศาสนาก็จะเหลือแค่ความทรงจำบทหนึ่งในประวัติศาสตร์มนุษย์ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่