วันภาษาไทยแห่งชาติ

ไอสไตย์เป็นศาสดา หรือนักวิทยาศาสตร์ครับ

กระทู้สนทนา
555 หัวข้อดูรุนแรง  ผมเป็นคนธรรมดาที่เรียนวิทยาศาสตร์แค่ถึง ม ปลาย  ผมแค่สงสัยว่า ทำไม คนถึงเชื่อ ทฤษฎีของ ไอสไตย์กันครับ
เมื่อย้อนไปในยุคนั้น  แค่การวัดความเร็วแสง เค้าวัดได้ยังไงให้มันแม่นยำ   แต่ยุคใหม่อาจวัดได้  แต่ที่สงสัยคือ E=MC2 มันจะเป็นจริงหรือเปล่า  หรือเป็นจินตนาการที่เหนือความรู้ของไอสไตย์  แต่คนเชื่อ    คือพลังงานนิวเคลีย์เนี่ยมันเยอะ  แต่ทำไมมันไปเกี่ยวกับแสงได้ครับ  อันนี้นึกความเกี่ยวเนื่องไม่เจอ  มันเป็นแค่ค่าใกล้เคียง หรือเปล่า  ทำไมมันไม่เป็นกำลังสามกำลังสี่  ผมถามเพื่อนผมที่เก่งวิทย์  แต่ไม่มีใครบอกได้ว่ามันมาจากไหน  แล้วปกติเวลาเกิดนิวเคลียมา  มันวัดพลังงานขณะนั้นได้แม่นยำขนาดไหนครับ
           หรือ E=MC2 มันเป็นจริงเพราะ ไอสไตย์เป็นคนพูด และคนเชื่อก็เท่านั้น(เป็นศรัทธา)มากกว่าวิทยาศาสตร์ครับ

สรุปในบรรทัดเดียว   สงสัยใน E=MC2 นี่ ใครเก่งพิสูจน์ให้ได้ไหมครับ ข้อสงสัย  แสงมันไปเกี่ยวกับพลังงานนิวเคลียยังไงครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview