ผมจะทำรูปภาพวงกลมขนาดต่างๆ (กำหนดเส้นผ่านศูนย์กลาง) ผมควรตั้งค่าหรือทำในไหน ถึง print ใส่ a4 ออกมาตรงตามที่ต้องการครับ

กระทู้คำถาม
ผมจะทำรูปภาพวงกลมขนาดต่างๆ (กำหนดเส้นผ่านศูนย์กลาง) ผมควรตั้งค่าหรือทำในไหน ถึง print ใส่ a4 ออกมาตรงตามที่ต้องการครับ

ลองทำใน photoshop สร้างไฟล์งาน ขนาด a4 มา พอเอารูปวงกลมมาใส่ก็ไม่รู้จะตั้งค่าตรงไหนจะได้ขนาดที่ต้องการเวลาปริ้นท์ (สมมติผมต้องการรูปภาพวงกลมที่มีเส้นผ่านศูนย์กลาง 15  มิล 30 มิล 50 มิล ในแผ่น a4 เดียวกัน) ยิ่งทำยิ่งงงครับ 5555 ใน illus ก็ยิ่งงงเลยเพราะไม่เคยใช้

ทุกวันนี้ผมใช้วิธีการ crop รูปภาพให้เป็นวงกลมในโปรแกรมอื่น แล้วเอามายัดใน ms word (มันตั้งค่าขนาดรูปได้ว่าจะกำหนดกี่เซน กี่มิลอะครับ)
แต่ปัญหาคือภาพมันไม่ค่อยชัด ไม่เนียนเลย

(ชิ้นงานสำเร็จ ผมต้องการอารมณ์ประมาณว่า เหมือนสั่งทำสติกเกอร์แผ่นเท่าเอสี่ แล้วเป็นรูปวงกลมเล็กๆ ทั้งแผ่นอะครับ งงไหม 5555)

จนปัญญาแล้วครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่