วันภาษาไทยแห่งชาติ

มีวิธีทำแคบหมูโดยที่ไม่ต้องตากหนังหมูไหมคะ

กระทู้คำถาม
อยู่กรุงเทพฯ เปิดร้านก๋วยเตี๋ยวเรือค่ะ อยากทำแคบหมูเอง เป็นธุรกิจเสริม แต่สถานที่ไม่อำนวยในการตากหนังหมู ไปเจอวิธีนึงเค้าให้ต้มในน้ำมันแล้วแช่ในน้ำมันไว้ แล้วค่อยนำมาทอด ลองทำแล้วแต่ไม่สำเร็จค่ะ มันเหนียวเพราะหนังด้านในไม่ฟู

ไปเจอแบบที่ใช้อบ เราลองอบด้วยไมโครเวฟแล้วไม่สำเร็จ ไม่รู้ว่าต้องอบด้วยเตาอบที่ใช้อบขนมหรือหม้ออบลมร้อนรึป่าว พอดีเราไม่มีเตาอบแบบนั้นด้วย (ยังไม่กล้าซื้อเตาอบมาลองทำด้วย เพราะกลัวทำแล้วไม่สำเร็จ เสียดายเงินน่ะค่ะ)

รบกวนขอวิธีทำโดยละเอียดหน่อยนะคะ เราลองทำมาหลายรอบแล้ว ไม่สำเร็จเสียที

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview