วันฮาโลวีน

กินแคลเซียมเม็ดพร้อมกับวิตามินซีและโฟลิกได้ไหมคะ

กระทู้คำถาม
ตอนนี้เตรียมตัวตั้งครรภ์อยู่ค่ะ

คุณหมอให้แคลเซียมมากินวันละ 2 เม็ด รวม 1,200 mg. (ที่กินเยอะเพราะก่อนหน้านี้ผ่าตัดส่องกล้องเยื่อบุโพรงมดลูกเจริญผิดที่ และต้องฉีดยาระงับฮอร์โมน ทำให้ร่างกายต้องดึงแคลเซียมจากกระดูกมาใช้)
และตอนนี้คุณหมอเริ่มให้กินโฟลิกวันละ 1 เม็ด
แต่เราเป็นหวัดบ่อยเลยอยากกินวิตามินซี 1,000 mg. ด้วย

คำถามคือ เราสามารถกินแคลเซียมเม็ดพร้อมกับวิตามินซีและโฟลิกได้ไหม หรือว่าต้องทิ้งระยะของแต่ละอย่างก่อน และแต่ละอย่างนั้นห้ามกินพร้อมกับอะไรบ้างคะ พอดีลืมถามคุณหมออ่ะคะ อมยิ้ม07

ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าเลยนะคะ พาพันขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
Preview