ชื่อดี นามมงคล

กระทู้สนทนา

หลวงปู่ท่านมักอารมณ์ขันอย่างหนึ่งคือ ท่านมักจะตั้งชื่อตามลักษณะเด่นของลูกศิษย์แต่ละรูปแต่ละคน
แล้วท่านไม่เคยจำชื่อเดิมศิษย์ท่านเลย ท่านก็เรียกแต่ชื่อที่ท่านตั้งใหม่เสมอ
ท่านว่า ท่านแก่แล้ว จำชื่อคนไม่ไหวดอก แต่จำลักษณะคนนั้นได้ คนนี้ได้
มันสะดวกจำ ท่านว่า

แต่ก็มีศิษย์ท่านบางคน ก่อนจะมาเจอหลวงปู่ชีวิตลำบากลำบน
แต่พอโดนหลวงปู่เปลี่ยนชื่อให้ ชีวิตกลับดีขึ้นทันตาเห็น
จึงเป็นที่กล่าวขานกันในศิษย์บางกลุ่มว่า
“เมื่อหลวงปู่เปลี่ยนชื่อให้แล้วชีวิตจะดีขึ้น”
จึงมีคนไม่รู้ไม่ทราบความจริงมาให้หลวงปู่เปลี่ยนชื่อให้บ่อยๆ

โยม ; ปู่ครับ ฐานะผมไม่ค่อยดี ทำมาหากินก็ลำบาก
ปู่ช่วยเปลี่ยนชื่อใหม่ให้ผมหน่อยได้ไหมครับ

หลวงปู่ ; คุณชื่ออะไร ใครตั้งให้

โยม ; ผมชื่อ.......... พ่อแม่ตั้งให้ครับปู่
หลวงปู่ ; เออ มันดีแล้วนะชื่อคุณหน่ะ พระอรหันต์ท่านตั้ง ดีแล้วๆ

โยม ; ดียังไงครับปู่ ดีทำไมผมยังลำบากอยู่

หลวงปู่ ; บ่ะ พ่อกับแม่คุณเป็นยอดพระอรหันต์ มรดกที่พ่อแม่ให้คุณมา
นอกจากร่างกาย ชีวิต ทรัพย์สินแล้ว
ยังมีชื่อกับนามสกุลของคุณนี่ไง ที่เป็นมรดก

หลวงปู่ไม่ใช่พระอรหันต์ ไม่กล้าไปแก้สิ่งที่พระอรหันต์ท่านให้มาดอก
ถ้าชื่อที่พระอรหันต์ตั้งให้มันไม่เหมาะแล้ว คุณว่าใครตั้งให้ถึงจะเหมาะ

อันว่าชื่อเป็นของสมมติ เป็นของที่ตั้งขึ้นมาให้เรียกเพื่อไม่ไปปนกับผู้อื่น
ไม่ให้สับสน สมมติมีไว้ใช้ไม่ได้มีไว้หลงนะ เมื่อคุณไปให้ความสำคัญกับสมมตินั้น
คุณก็เป็นทุกข์กับสมมตินั้นหล่ะ ไอ้บุญฮองมันก็รู้ว่ามันชื่อบุญฮอง แต่มันไม่รู้นะว่ามันเป็นหมา
เพราะหมาเราสมมติเรียกมันไม่ให้มันไปปนกับสัตว์อื่น คุณไปเรียกมันว่าควาย
มันก็ไม่ได้เปลี่ยนจากหมาเป็นควายนะ เรียกมันว่าวัวมันก็ไม่ได้เป็นวัวตามเราเรียก
มันก็ยังเป็นหมาและเป็นหมาที่ไม่ทุกข์ไม่ร้อนกับชื่อที่เราตั้งให้นะ
เรียกไอ้ฮองๆ มันก็มา มันไม่เคยมาบอกหลวงปู่ว่า ผมเบื่อชื่อ บุญฮองแล้ว
อย่าชื่ออื่นบ้างมันก็ไม่เคยพูด คุณเอ้ย ชื่อจะเป็นอัปมงคลถ้าคุณไปทุกข์กับมัน
ชื่อคุณจะเป็นมงคลเมื่อคุณเห็นค่าแล้วทำตามชื่อนั้น ชื่อหมอ เจ็บป่วยออดๆแอดๆทุกวันก็มี
ชื่อโชคดี โชคร้ายก็มี ชื่อรวย จนก็มี ไปเปลี่ยนชื่อจากนายจนไปเป็นนายรวยแต่ขี้เกียจเท่าเดิม
มันจะรวยหรือเปล่า ชื่อจนแต่ขยัน อดทนคนนั้นก็จะรวยโดยไม่ต้องเปลี่ยนชื่อนั้นมงคล
ชื่อ หลวงปู่หา หลวงปู่ก็พยายามหา หาปัญญา หาทางพ้นทุกข์
แต่ชื่อหลวงปู่ไดโนเสาร์ หลวงปู่ก็ไม่ใช่ไดโนเสาร์
อยากให้ชื่อเป็นมงคลต้องอาศัยทำตามมงคลของพระพุทธเจ้า
คือมงคลทั้ง ๓๘ อย่าง ทำได้ชื่อก็เป็นมงคล ไม่ใช่ไปเที่ยวเปลี่ยนให้มันเป็นมงคล
เปลี่ยนชื่อให้มงคล แต่คิด พูด ทำในสิ่งอัปมงคล ชื่อนั้นก็เป็นชื่ออัปมงคลไปด้วยหน่ะสิ เข้าใจนะ

หลวงปู่หา สุภโร วัดป่าภูกุ้มข้าว
(เครดิตธรรมมะ FB หลวงปู่ไดโนเสาร์)
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่