ขอคำแนะนำเรื่อง "อุปกรณ์ป้องกันเปลวไฟย้อนกลับ สำหรับชุดตัดแก๊ส"

กระทู้คำถาม
พอดีงานที่ทำอยู่ตอนนี้ต้องใช้ชุดตัดแก๊ส (LPG) เพื่อตัดเหล็ก  และมีคนแนะนำให้ติดตั้งอุปกรณ์ชุดป้องกันเปลวไฟย้อนกลับ ก็เลยลองหาข้อมูลดู รู้สึกเค้าจะให้ติดตั้งทั้งหมด 4 ชุด (ตรงปลายสายก่อนเข้าหัวตัด 2 ตัว และตรงจุดที่ออกจาก regulator อีก 2 ตัว)

คราวนี้ก็เลยไม่แน่ใจว่า จำเป็นต้องติดตั้งทั้งหมด 4 ตัวเลยหรือเปล่าครับ
และที่เห็นขายตามเว๊ปไซต์ และร้านทั่วไป ราคาอยู่ที่ประมาณตัวละ 350 บาท อันนี้สามารถใช้งานได้จริงเลยหรือเปล่าครับ คือถ้าเกิดเหตุการณ์ขึ้นจริงๆ มันจะช่วยป้องกันได้จริงๆ หรือเปล่า หรือควรจะต้องใช้ของนอกตัวล่ะ 2,000 เลยครับ

ยังไงขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview