ปัญหาปั๊มน้ำฮิตาชิ

กระทู้คำถาม
ขอรบกวนสอบถามกูรูปั๊มน้ำครับ เรื่องมีอยู่ว่าที่บ้านใช้ปั๊มน้ำฮิตาชิรุ่น WTP150GX2 บ้านนี้ปรกติจะมาอยู่เฉพาะเสาร์อาทิตย์ส่วนวันธรรมดาปิดไว้โดยเปิดระบบไฟฟ้าไว้เพื่อใช้ไฟกับตู้เย็นและปั๊มน้ำใช้กับระบบรดน้ำต้นไม้อัตโนมัตได้ เมื่อศุกร์ที่แล้วเข้าไปบ้านปรากฏว่าปั๊มน้ำไม่ทำงานและมีกลิ่นไหม้ปนมากับน้ำที่อาบ แต่พออาบไปสักพักกลิ่นไหม้ก็หมดไป ตรวจสอบไฟเข้าปั๊มก็มี ลองเอามือหมุนมอเตอร์ก็หมุนได้ กลิ่นไหม้ก็ไม่มี(หรือหมดไปแล้ว) ดูเหมือนจะปรกติ แต่เปิดน้ำแล้วปั๊มไม่ทำงาน ลองปิดเปิดเบรกเกอร์ก็ยังไม่ทำงาน ก็เลยปิดเบรกเกอร์ไว้กะว่าเช้ามาจะโทรตามช่าง เช้ามาลองเปิดเบรกเกอร์ดูอีกที ปรากฏว่าใช้งานได้ตามปรกติ ก็เลยอยากถามว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ กลัวว่าจะเป็นอีกตอนที่ไม่มีใครอยู่บ้านครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview