Fit&Firm ถอดร่างเก่ามาสู่ร่างใหม่ด้วยตัวเอง

สวัสดีพ่อแม่พี่น้องชาวสวนลุมฯ ทุกท่านค่ะ
นี่เป็นกระทู้ Before&After แรกในห้องนี้ (ปกติตั้งห้องแป้ง)
แต่เหตุที่ย้ายมาห้องนี้เพราะว่า น่าจะเป็นการดีกว่าเพราะอะไรไม่รู้เหมือนกัน
ชื่อเชอรี่นะคะ ไม่ได้มาขายของ แต่จะมาขายแรงบันดาลใจ
แต่เราชอบพูดเสมอว่า แรงบันดาลใจมันต้องมาจากตัวเองก่อนที่จะมองหาจากคนอื่่น

ปัญหาของผู้หญิงส่วนใหญ่คือ อ้วนไม่รู้ตัว กว่าจะรู้ตัวเสื้อผ้าก็คับติ้วไปแล้ว
ต้องเปลียนไซค์เสื้อผ้า อีกปัญหาก็คือ หลอกตัวเองว่า ฉันอ้วนฉันก็ยังสวยได้
แต่ก็อาจจะจริงนะคะ อ้วนแล้วก็สวยได้ แต่อ้วนแล้วสุขภาพดีนั้นเป็นเรื่องยากค่ะ
เราน้ำหนักขึ้นแตะเลข 60 กก. แค่นั้นขึ้นบันไดที่แหลมพรหมเทพก็หอบเป็นหมาหอบแดด
และก็ต้องคิดว่าทำอะไรสักอย่าง ที่ไม่ใช่ ปลอบใจตัวเองว่าอ้วนแล้วก็ยังสวยได้ไปวันๆ
สามีไม่เคยกดดันค่ะ จะอ้วนจะผอมเรื่องของyou แต่ยังไงคนเป็นเมียอย่างดิฉันก็ต้องสำเนียกตัวเอง
สามีไปปั่นจักรยานเกือบทุกวัน นี่ถ้าฉันตายก่อน?? ใครจะดูแลสามีสุดที่รัก!!

บางคนมีเงินเหลือเยอะหน่อย ก็คงจะพึ่งสถานความงาม สลิม ต่างๆนานๆ
ครอสเป็นแสน ไปนอนให้เค้าตบไขมัน ซึ่งได้ยินมาว่าเจ็บมาก
หรือไปให้หมอตัด ดูด ไขมันออกจากร่างกาย ซึ่งเห็นคนทำแล้วคิดเลยว่าเจ็บหวะ
ทางเลือกเหล่านี้ตัดไป สำหรับคนเบี้ยน้อยหอยใหญ่แบบเรา ที่สำคัญเราสันดาน งก เป็นทุนเดิม
จะไม่ยอมเสียเงินให้อะไรก็ตาม ที่คิดว่าตัวเองทำได้ (เกือบทุกอย่าง)

สำหรับคนที่มีเงินหน่อยแต่น้อยกว่าจะจ่ายให้สถานความงาม ก็คงจะยอมจ่ายให้
ร้านขายอาหารเสริม ที่อ้างว่าไม่ใช่ยาลดความอ้วน แต่มันก็คือยาลดความอ้วนนั่นหละ
ถ้าฉลาดจะรู้ว่ามันใช่ ถ้าไม่สะกดจิตตัวเองให้เชื่อว่ามันไม่ใช่ยาลดฯ งงไหมค่ะ
กี่คนกันค่ะที่กินยาพวกนี้แล้ว จะออกมายอมรับในภายหลังว่าฉัน โยโย่
ไม่สงสัยเหรอค่ะ ว่าทำไมยาลดความอ้วนพวกนี้ เปลียนยี่ห้อนิยมในโลกออนไลน์ไปเรื่อย??
มีใครคนไหนค่ะ ที่กินยาลดความอ้วนสักยี่ห้อได้ตลอดชีวิต?  
ไม่มีมั้ง... คงหัวใจวายตายไปตั้งแต่ค่อนปีแรกแล้วหละ

ที่เกริ่นมาทั้งหมด นี้ดิฉันจะทำอะไรได้ค่ะ นอกจากออกกำลังกายให้เหงื่อมันออกไปวันๆ
ตอนที่มีฟิตเนสให้ใช้ ก็ใช้ฟรีของที่ทำงาน ก็ใช้แค่ ลู่วิ่ง กับ ดัมเบล ซึ่งไปวิ่งข้างนอกก็ได้
ดัมเบลที่บ้านก็มี แต่พอดีมีเวลาว่างไปใช้ก็เลยไปใช้ซะหน่อยให้เวลามันเป็นประโยชน์
ออกกำลังกายด้วยการใช้ของฟรีมาสองปีกว่าแล้วค่ะ ของฟรีที่ว่านี้ก็คือ
คลิปวีดีโอ ของสารพัดเทรนนิ่งในยูทูบนี่หละ เสาะหาไปเรื่อย ลองไปเรื่อย
จนมาเจอ เทรนเนอร์คู่บุญอย่าง Fitnessblender ก็ติดตามคลิปใหม่ๆ เสาะหาคลิปเก่า
เล่นเช้าบ้างเย็นบ้าง เรื่อยมา ซื้อ ดัมเบลมาคู่แรก 1.5 ปอนด์ ตามด้วยข้างละ 2 กก. และ 6 กก.ตามลำดับ
วันนี้ว่าจะไปถอยบาร์เบลละ แต่พอดีป่วยซะก่อน ออกแดดไม่ไหวร่างจะสลาย

อาหารการกินก็หัดอ่านเรื่องโภชนาการให้มากขึ้น
ออกกำลังกายต้องกินยังไง อ่านเรื่องที่ถูกนะคะ หลายคนยังอดแป้งเพราะคิดว่าดี
และไม่ใช่อ่านเรื่องให้กิน 500 แคลฯ เรากินเยอะกินดี
กินจนคนสงสัยว่าแน่ใจนะว่าลดความอ้วน เราว่าคนที่กำลังลดอยู่เจอคำถามนี้เหมือนกัน
ขนมก็กินบ้าง บุฟเฟ่ก็กิน แต่กินสลัดซิสเลอร์
มีวินัยสำคัญที่สุดค่ะ  กินดี ออกกำลังกายถูกต้อง นอนหลับเพียงพอ
สุขภาพดีขึ้นเห็นๆ (ได้ข่าวว่าหล่อนป่วยเถอะ)
เพิ่งป่วยเนี่ยค่ะ ในรอบครึ่งปีได้มั้ง กำลังสงสัยเรื่องไข้เลือดออกอยู่รอดูอาการ

เริ่มจากหน้าก่อนเลยนะคะ  ไม่ต้องทำเลย โบท็อก เมโส อะไรนั่น
ไขมันมันออกไปเรื่อยๆ และหน้าฉันก็เรียวโดยธรรมชาติ เข็ม และมีดหมอ ไม่มีทางได้เฉือนฉันหรอก
รอลงมีดตอนผ่าร่างตอนฉันตายอย่างเดียวก็พอ !

ไขมันหน้าท้อง ขจัดด้วยการ คาดิโอ้ เล่นเวทเทรนนิ่ง เล่นทุกส่วนแล้วมันก็จะดีขึ้นๆ
เราคงไม่ต้องบอกอะไรมากนะ เราว่าคนในนี้เก่งๆกันทั้งนั้น

ดูโดยรวมๆแล้วก็ดูดีค่ะ ดูดีขึ้น สุขภาพดีขึ้น สวยขึ้นนิดหนึ่ง
น้ำหนักดูเยอะ แต่หุ่นดูดีกว่าเมื่อก่อนชัดเจนใช่ไหมค่ะ ?? ((ช่วยบอกว่าใช้ทีเถอะฉันพิมยาวมาก))
ตอนนี้น้ำหนัก 56 กก. เปอร์เซ็นไขมัน 20% ค่ะ

หวังว่ากระทู้นี้จะสะกิดใจ ใครที่ยังลังเลเรื่องออกกำลังกายได้บ้างนะคะ
อย่ารอเลยค่ะ เริ่มออกกำลังกายตั้งแต่วันนี้ สวยก่อนคนอื่น 1 วัน

อัพเดทข้อมูลดีบ้างไม่ดีบ้าง แต่สรรหาคลิปใหม่ๆมาตลอดค่ะ
https://www.facebook.com/Getfitbyworkout

ตารางการเล่นของเชอรี่ คร่าวๆนะคะ
วันที่ 1 เช้า คาดิโอ้ 45 นาที (วิ่งหรือเล่นตามคลิป) เย็น เล่น Tabata แขนกับอก Fitnessblender
วันที่ 2 เช้า คาดิโอ้ 45 นาที (วิ่งหรือเล่นตามคลิป) เย็น เล่น 14 Tabata หน้าท้อง
วันที่ 3 เช้า คาดิโอ้ 45 นาที (วิ่งหรือเล่นตามคลิป) เย็น เล่น Tabata ขาคลิป Fitnessblender
แล้วก็พัก1วันค่ะ

ส่วนเรื่องอาหารกินมื้อหลักครบทุกมื้อ มื้อย่อยตอนเช้าก่อนมื้อเที่ยง กินโยเกิต หรือนม
มื้อบ่ายก่อนออกกำลังกาย กินกล้วยหอม หรือแอลมอน หรือผลไม้ แล้วจะหาหาอะไรได้ ซึ่งแน่นอนไม่ใช่ขนมถุง เค้ก คุ๊กกี้ ทุกกรณี
เวลามีคนเอาขนมมาแจกให้ ก็เลือกที่จะปฏิเสธไม่กินค่ะ
ถ้ากินเข้าไปแล้วคิดว่ามาเบิร์นที่หลัง แบบนั้นไม่ดีค่ะ จะเป็นนิสัยเสีย
ทีนี้ออกกำลังกายก็เหนื่อยกว่าเดิม และเป็นการแก้ปัญหาที่ไม่ถูกวิธี
วันที่โกง จะกินอะไรก็ได้ แต่ก็ไม่ใช่ว่ากินได้ทุกอย่าง สักอย่างสองอย่าง
ให้ร่างกายให้รับอะไรแปลกๆบ้างเท่านั้นก็พอ เดือนหนึ่งวันโกงเชอรี่มี 1-2 วันค่ะ

ขอบคุณจ๊ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่