วันฮาโลวีน

ขอความช่วยเหลือด้วยครับ อยู่ๆCD-ROMไม่ยอมอ่านแผ่นCDแต่อ่านแผ่นDVDได้

กระทู้คำถาม
คือCD-ROMในคอมฯผม มันอ่าน/เขียนได้ทั้งแผ่นCDและDVD อยู่ตามปกติ

อยู่ดีๆ มันก็อ่านแผ่นCDไม่ได้ซะอย่างงั้น คือใส่แผ่นไปแล้ว ไฟกะพริบอยู่แป๊บนึงแล้วก็ดับ แถมตัวCD-ROMก็ไม่ยอมอ่าน(คือนิ่งเงียบไปเลย)
พอลองคลิกเพื่อเปิดดูข้อมูลในแผ่น มันเด้งเตือนว่ายังไม่ได้ใส่แผ่นและเปิดถาดใส่แผ่นออกมา ทั้งๆที่ใส่แผ่นไปแล้ว

แต่พอลองกับแผ่นDVDกลับใช้งานได้ปกติ(หัวสูงชิบ...)

ก็เลยอยากให้เพื่อนๆที่ช่วยวิเคราะห์ปัญหาและแนะนำวิธีแก้ปัญหาด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview