วันภาษาไทยแห่งชาติ

วานผู้รู้ช่วยตอบ แบบนี้เรียกว่าแพ้เครื่องสำอางหรือเปล่าคะ?

กระทู้คำถาม
ปกติเราเป้นคนมีสิวอุดตันที่คาง และที่หน้าปะปรายแต่ที่คางจะเยอะเป็นพิเศษ

เมื่อสามวันก่อนเราไปซื้อเครื่องสำอางของ laneige มา เป็นโทนเนอร์ (ตัวนี้เป็นเทสเตอร์อ่ะคะ) แล้วก็ อิมิลชั่น เอสเซ้น แล้วก็เจลครีม

เราทาคืนเเรกอาการก็ปกตินะคะ คืนแรกใช้แต่เจลครีม ค่ะ

แต่พอมาตอนเช้าของวันที่สอง(ตัวนี้เราใช้ทั้ง4ตัวเลย)เราแต่งหน้าใช้เบสกับแป้งพัฟตัวที่ใช้อยู่ประจำ จะมีอาการแสบวูบวาบตอนที่เช็ด

โทนเนอร์ หรือเราเช็ดแรงไป ? มันรู้สึกมีอาการคันบริเวณสิวอุดตันแต่คันไม่มากนะคะ เป็นยิบๆ แล้วมีตุ่มแดงเหมือนยุงกัดหรือเหมือนเวลาสิวจะ

ขึ้น ขึ้นมาสองจุดแล้วก็หายไปในเวลา2-3ชั่วโมง สิวอุดตันก็คล้าย

จะอักเสบแต่ก็ไม่ถึงอักเสบ แล้วก็ไม่มีสิวอุดตันเพิ่มขึ้นมาจากปกติ หน้าก็ไม่ได้เห่อแดง แบบนี้เรียกว่าแพ้หรือเปล่าค่ะ แล้วจะรู้ได้ยังไงว่าแพ้ตัว

ไหน

ถ้าแพ้ขอให้แพ้แค่โทนเนอร์ด้วยเถอะ พลีสสส

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview