วันฮาโลวีน

เตือนภัย!!โรงเรียนสอนขับรถยตร์ย่านงามวงศ์วาน

กระทู้คำถาม
ฝากถึงเพื่อนๆ..ที่กำลังจะเรียนขับรถยนตร์  โดยเฉพาะย่านงามวงศ์วาน อันนี้เราจากประสบการณ์จริงน่ะค่ะ  เรื่องมีอยู่ว่า
    โรงเรียนสอนขับรถยนตร์ดีเลิศ เป็นร้านเล็กที่มีแต่โต๊ะอยู่หน้าร้านถ่ายรูปเซยู ตรงข้ามเด่นสูท อยู่ระหว่างเดอะมอลล์งามวงศ์วาน และพันทิพย์งามวงศ์วาน หน้าร้านมีผู้หญิงอ้วนๆ..ขาวๆ แก่ๆ ผมสั้นชื่อ เจี๊ยบ บางวันอยู่ก่ะลูกสาวค่ะ คือวันที่ไปสมัครครั้งแรกเลยดูจากโปชัวที่ร้านเพราะว่าเดินผ่านบ่อยเลยและรถในโปชัวใหม่มากมีทั้งกะบะ รถเก๋งรุ่นใหม่ตัดสินใจเรียนที่นี้ 10 ชม.2,800 บาท ตอนแรกเค้าจะบังคับให้เรียน 15ชม.แค่เราไม่เอาเพราะมันไม่จำเป็นขนาดนั้นเพราะเรียนแค่ เกียร์AUTO เค้าเซ็นต์ใบเซ็ต เสร็จเรียบร้อยก็เริ่มขบวนการเลยค่ะ ตอนนั้นยังไม่รู้(ยังโง่อยู่) เค้าทำเป็นโทรศัพท์หาคนชื่อ ปู นก ดา อีกมากมายถามว่าคนนั้น คนนี้ว่างไหม ทั้งที่ไม่ได้วางสายแล้วค่อยโทรทีล่ะคนโทรครั้งเดียว ไอ้เราก็โง่ค่ะ คิอว่ามันคนมีครูเยอะมั้งทีแรก สรุปจบด้วยการเรียนกับ อาจารย์ดีเลิศ ที่เป็นสามีคนชื่อ เจี๊ยบ เป็นเจ้าของร้านนี้แหละค่ะ เค้าถามเราว่าจะเรียนกี่โมงเราสะดวกบ่าย 2 วันถัดไป..พอวันรุ่งขึ้นบ่าย 2 มาที่ร้าน งง..อย่างแรงค่ะพอเห็นรถ นี้มันรถสมัยไหน (ว่ะเนี่ย!!)ทำไมมันเป็นมุมสีเหลี่ยมอยู่เลยไม่เหมือนที่ติดหน้าร้านเลยมีอย่างเดียวที่เหมือนคือสีรถ สีดำ..แต่คิดในใจเราจ่ายเงินแล้วต้องเรียน เค้าพาเราขึ้นรถไปหลังเดอะมอลล์หลังจากนั้นเปลี่ยนที่นั่งให้คนเรียนนั่งที่คนขับแทนอาจารย์นั่งข้างๆ  อธิบาย 5นาทีแล้วถามเราเข้าใจไหมโชดีที่ ศึกษามาบ้างตามเว็บว่าอะไรใช่อย่างไรเรยตอบว่าเค้าใจ เค้าให้ลองขับเลย แต่ไม่เหยีบเบรค เรียนแบบเนี่ยไปเรื่อยๆ..จนครบ 7ชม. แค่เดินหน้าเท่านั้น!! โดยไม่แตะต้องคันเร่ง ไม่มีการสอนท่าที่จะสอบใบขับขี่ตามที่โปชัวแจ้ง  เราคิดอย่างเดียวเดี่ยวเค้าคงสอนมั้ง จนชม.ที่8 - 9 เค้าให้เดิน -ถอยหลัง  แถมอจารย์ดีเลิศเอาตีนเหม็นๆของมันพาดไปที่หน้ารถ อาจารย์ที่นี้ขู่ด้วยว่าถ้า "ถ้าทำอะไรของเค้าพังจะหักเงินที่เรา" ทั้งๆที่ใบสัญญาอาจารย์ต้องเป็นคนรับผิดชอบวันสุดท้าย พาออกถนนใหญ่ทั้งๆที่ไม่เคยเหยีบคันเร่งมันให้ออกถนนใหญ่ ไม่เคยสอนจอดเทียบด้วยซ้ำ มันให้ออกเลยออก เหมือนไม่ได้ขับ อาจารย์ช่วยเยอะไป แล้วพอเรียนเสร็จเค้าบอกว่าให้ไปจองคิวที่ขนส่งได้เลย เราก็งง น่ะทำไมเค้าไม่สอนจอดเทียบฟุตบาท ถอยเข้าซองจะให้เราไปสอบ เลยถามเค้าบอกเป็นหน้าที่ของนักเรียนที่ต้องไปขนส่งอาจารย์สอนให้แค่นี้ต้องไปเอง ตอบไม่ตรงคำถามน่ะ เออ ..ในโปชัวเขียนว่า อาจารย์พาไปสอบฟรี ไม่จริงนะค่ะ ต้องเช่ารถอาจารย์ 500 บาท ถ้าทางที่ดีที่ขนส่งมีให้เช่าคันล่ะ 100 บาทเอาตรงนั้นดีกว่าค่ะ ดิฉันก็เตือนเพื่อนๆได้แค่นี้น่ะ ถ้าจะดูที่สอนขับรถยนตร์ก็เลือกให้ดีๆแล้วกันค่ะ (เอ๋อ..หลังจากที่ดิฉันเรียนจบมาจากที่นั้นโทรไปสอบถามขนส่งว่าเค้าได้ขออนุญาตจากกรมขนส่งไหม ที่นี้ไม่ได้ขอใบอนุญาตนะค่ะ)
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ประจานเลย แบบนี้   โหวต
แสดงความคิดเห็น
Preview