วันปิยะมหาราช

ในแตงโมมีสารอะไร ทำไมหอยทากกินแล้วตาย

กระทู้คำถาม
เรากับลูก กินแตงโม ผ่าครึ่งลูกแล้วนั่งควักกินกันอย่างอร่อย
แถวบ้านเรา หอยทาก ตัวทาก ตัวเล็กๆเยอะ ต้นอ่อน ยอดอ่อนของต้นไม้
คุณทากทั้งหลายเขาแทะเล็มหมด เรากับลูกควักเนื้อสีแดงกินกันหมดแล้ว
ก็เลย เอาไปวางให้เหล่าบรรดาหอยทากที่เดินเล่นกันอยู่แถวนั้นจัดการ
สักพักมากันพรึบ ตอนเขากินบุฟเฟ่ต์กันอย่างอร่อย เราก็แอบไปเก็บรูปมาไว้ดู

(ภาพนี้เขากำลังทยอยมากินอาหารกันค่ะ)
เรื่องมันมีมา ตอนที่แตงโมหมด อาหารเกลี้ยง แต่น้องๆหอยทากทั้งหลาย ไม่ยอมกลับบ้านกัน
เราไปดูใกล้ๆ ปรากฎว่า น้องหอยทาก ตายกันเรียบเลยค่ะ เราหวังดี กลับกลายเป็นว่า
เราทำให้มันตายซะงั้น เศร้าเลยค่ะ

รูปนี้หลังจากกินแตงโมแล้ว เขาตายกันเรียบเลย น่าสงสารมาก

ใครรู้สาเหตุบ้างคะ ในแตงโมมีสารอะไรที่อันตราย
ขนาดสัตว์ตัวเล็กๆ ตายได้ เราเห็นเราก็สยองเลยค่ะ  ใครรู้ตอบทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
(ถ้าเราแท็กผิดห้อง ขอโทษด้วยนะคะ อยากรู้สาเหตุจริงๆค่ะ)
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
การป้องกันกำจัดโรคและแมลง
1. โรคราน้ำค้าง
อาการแรกๆ จะเห็นเป็นจุดเล็กๆ ก็เหลืองบนด้านบนใบ ด้านล่างก็ตรงกับแผลถ้าอากาศชื้น จะเห็นเส้นใยเป็นขุยขาวๆ ในตอนเช้าต่อมาใบแห้งเป็นสีน้ำตาล มักจะเป็นที่ใบแก่ที่โคนเถาก่อน สารเคมีที่ใช้ฉีดพ่น คือ เทนเอ็ม 45, โนมิลดิว
2. โรคเหี่ยว
อาการต้นจะเหี่ยวตายโดยไม่ปรากฏอาการ เช้าและเย็นจะมีอาการปกติ ตอนกลางวันจะเหี่ยวต่อมาละลาย
การป้องกันได้โดย ควรเลี่ยงการปลูกซ้ำที่ในแปลงที่เป็นมาก่อน หรือต้นที่เป็นให้เผาและทำลาย
3. โรคแอนแทรคโนส
อาการเริ่มแรกจะมีจุดฉ่ำน้ำทั่วใบ ต่อมาแผลจะแห้งเป็นสี้นำตาลหรือดำ และสังเกตเห็นเป็นวงซ้อนกัน ใบจะแห้งตายในภายหลัง ถ้าเป็นบนแผลแตง จะมีแผลสีดำ และยุบตัวเป็นแอ่ง เห็นชัดเจน
การป้องกันกำจัด
- ฉีดพ่นด้วย บาวีซาน เทนเอ็ม 45
4. แมลงเต่าแตง
ทำลายโดยกัดกินใบอ่อน พบมากในระยะกล้าช่วงแรกของการเจริญเติบโต
- พ่นยาฆ่าแมลง น็อกทริน, ไดทาฟอส
5. เพลี้ยไฟ
เป็นแมลงประเภทปากดูด จะดูดกินน้ำเลี้ยงส่วนที่กำลังเจริญเติบโตทำให้ยอดอ่อนแคละแกรน ไม่เจริญเติบโต ยอดแตงโมตั้ง เรียกว่า “โรคไอ้โต้ง”
- ฉีดพ่นด้วย เบสโซฟอส, ชอสแมค, ไดเมทโซเอท
6. หนอนชอนใบ
เป็นหนอนของแมลงวัน ตัวหนอนจะกัดกินผิวใบ ทำให้ใบเสียพื้นที่ปรุงอาหาร ใบขาดแหว่งเป็นรอย
การป้องกันกำจัด โดยฉีดพ่นด้วย ชอสแมค, ดีซีตรอน พลัส

กับอีกชนิด...
สารกำจัดศัตรูพืชที่มีอันตรายร้ายแรงในฐานะสารก่อมะเร็งที่มีระดับพิษรุนแรงมากเป็นพิเศษ (Ia) อย่างคาร์โบฟูราน (Carbofuran) ในชื่อการค้าฟูราดาน 3% G หรือฟูราดาน หรือยิปปุราน หรือคาซาลิน หรือคาเบนฟูดาน 3 G หรือค็อกโคได ที่เกษตรกรไทยรู้จักกันดีในการฆ่าหนอนกออ้อยในอ้อย ฆ่าแมลงวันเจาะต้นถั่วในถั่วฝักยาว/ถั่วลันเตา และที่สำคัญก็คือ การฆ่าเพลี้ยไฟฝ้ายในผลไม้จำพวก แตงโม-แตงไทยกันอย่างกว้างขวาง

จนอาจพูดได้ว่าแตงโม 1 ลูก น่าจะมีฟูราดานเจือปนเกินกว่า 50% ของมาตรฐาน เนื่องจากสารตัวนี้ถูก "หยอดหลุม" ไปข้าง ๆ เมล็ดแตงโมตั้งแต่ขั้นตอนแรกของการปลูก เพื่อให้แตงโมดูดซึมยาฆ่าแมลงเข้าไปไว้ ในลำต้น-ใบและผล มีระยะเวลาป้องกันเพลี้ยไฟและแมลงปากดูดอื่นประมาณ 15-20 วัน ที่สำคัญก็คือ ห้ามใช้เกินกว่า 1 ครั้ง
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 55
ดูกระทู้นี้แล้วอยากปลูกแตงโมกินเอง แต่สงสัยจะกลายเป็นแบบนี้  (; A ; )

"Girlfriend showed me this, said we should try growing watermelons."

หมดกัน ปลูกมากับมือ!!
ความคิดเห็นที่ 61
ใจเย็นครับทุกท่าน มันเป็นเรื่องปรกติครับ ถ้าหอยทากกินน้ำตาลมากเกินไป ก็จะตายได้เช่นเดียวกันครับ  เช่นเดียวกันกับการที่ทำให้มันตายเพราะกินเกลือคือเกิดปัญหาเกี่ยวกับ osmoregulation หรือการควบคุมระดับน้ำในร่างกายของมันครับ

ถ้าไม่เชื่อ ลองไปซื้อแตงโมที่เป็นแบบ organic ที่มั่นใจว่าไม่มียาใดๆ เลยให้หอยทากกิน มันก็ตายเหมือนกันครับ (ด้วยความตะกระ ฮะฮะ)

จาก http://www.snail-world.com/Snail-Facts.html

Snails don’t like the brightness of sunlight which is why you will find them out more on cloudy days. If you keep on in an aquarium you want to make sure that too much sunlight doesn’t filter into the room. This can cause the snail to stop eating and to spend most of its time inside of the shell.
Snails will die if they consume either salt or sugar. Make sure you don’t offer these types of items to them when you see them or when you have one in captivity because their bodies can't process these items.
ความคิดเห็นที่ 63
เพิ่มเติมข้อมูลว่า ฝรั่งก็ชอบทำกับดักไว้ล่อให้หอยทากมาลงไปกิน แล้วตาย โดยใส่พวกของหวานๆ ลงไปหลายอย่างครับ

จาก http://www.wisegeek.com/how-do-i-kill-snails.htm

Yeast traps may be useful for particularly troublesome snail problems. The body of the trap is a jar, sunk into the ground up to the top. Snails can then be lured into the trap with either beer, baking yeast and honey, or sugar mixed together in water.

**** ระวัง ****

อย่าให้กระทู้นี้ กลายเป็นเรื่องน้ำผึ้งหยดเดียว เอาไปแชร์ต่อๆ กันว่าแตงโมมีสารพิษตกค้างจนหอยทากตาย ... .เดี๋ยวจะเสียหายเหมือนเรื่องข้าวครับ
ความคิดเห็นที่ 54
เพื่อนผม เพื่อนผม T_T
ความคิดเห็นที่ 39

อันนี้ผมปลูกกินเองครับ ปราศจากยาฆ่าแมลง
ศัตรูพืชเยอะมากกกกกก ครับ

เยอะสุดคือ มดดำ กับ มดแดง แต่มันจะเดินตามพื้นดิน คิดว่ามันคงไม่แทะ กิ่ง ก้าน ใบ (ชะๆ) ใบ ก้าน กิ่ง
มันจะไปหนักใจกับแมลงสีน้ำตาลไต่ๆ กัดกินใบ มีไม่เยอะเท่ามด แต่ผมรู้อยู่ว่าไอ้ตัวพวกนี้แหละ ที่กัดกินใบ จนพรุนหมด (ผมแกล้งไม่รู้เฉยๆ)
ส่วน ตัวบุ้ง (หรือบ่ง) ที่มีขนๆ อันนี้ก็กินใบ และกินเยอะ เพราะมันไม่ได้เจาะ แต่มันกิน แบบกินจริงๆ ผมเจอมา 3 ตัวแล้ว
ผมเอามันไปทิ้งหมด เทคนิคคือ อย่าไปจับตัวมัน เพราะจะ(เชื่อว่า) คัน ให้เด็ดทิ้งไปทั้งใบที่มันกำลังรับประทานเลย
แล้วโยนข้ามรั้วไปทุ่งนาหลังบ้าน

แตงโมสองลูกนั้น ใหญ่ขึ้นมากแล้ว ปัจจุบัน ผมก็ยังไม่ได้เด็ดกินนะ เพราะผมไม่สามารถมีวันรู้ได้เลยว่า
ไอ้ผลแตง สองลูกนั้น มันสุกแล้ว หรือยังไม่สุก - -"

เพราะถ้าผมซี้ ซั้ว ไปเอามากิน แล้วปรากฏว่ายังไม่สุก ผมคงเสียใจมากๆๆๆๆๆ ผมรักแตงโมงนี้มากๆ โดน nature แล้วตั้งแต่จำความได้
และถือกำเนิดบนโลกใบนี้ผมไม่เคยปลูกอะไรขึ้นเลย ส่วนแตงโมนี้ คุณคงสงสัยว่ามันขึ้นมาได้อย่างไร
มันขึ้นมา เพราะว่า ผมไม่ได้ปลูก 5555+ มันขึ้นเอง
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ว่าดินที่เอามาถมที่หลักบ้านผม เป็นดินที่เอามาจากสวนแตงโมเก่า มันเลยอาจจะมีเมล็ด ที่ยังไม่งอก
กับสภาวะแวดล้อมที่เหมาะเจาะ

ส่วนที่ผมบอกว่า "ผมปลูก" กินเองนั้น ผมพูดเอาหล่อเฉยๆ
แล้วก็ ... ใครช่วยบอกผมทีได้ไหม ว่าแตงโม สุกแล้ว กับ ยังไม่สุก มันสังเกตกันอย่างไร - -"
แสดงความคิดเห็น
Preview