ขอทราบวิธีกำจัดเห็บสุนัขตามพื้นบ้านแบบถาวร

กระทู้คำถาม
หมาพันธ์ุพุดเดิ้ล อายุสิบกว่าปี  อยู่ ๆ ก็มีเห็บมาเกาะดูดเลือดตามตัวจำนวนมากค่ะ  ทั้ง ๆ ที่ก็อาบน้ำอาทิตย์ละหนึ่งครั้ง  พาไปหมอฉีดยามาตลอดเลยค่ะในระยะเวลาเกือบสามเดือนที่รักษามา  เห็บก็ไม่ได้ลดลงเลยค่ะ  เห็บเดินตามพื้นบ้านจำนวนมาก  เอาสก็อตเทปแปะทีนึงก็สามสิบสี่สิบตัวค่ะ  รอสักพักก็จะมีคลานออกมาอีกเรื่อย ๆ พื้นบ้านก็ถูด้วยน้ำยาถูพื้น  ตามฝาผนัง เฟอร์นิเจอร์ต่าง ๆ ก็มีเห็บเกาะอยู่ค่ะ  อยากทราบว่าพอจะมีวิธีกำจัดเห็บหมาแบบยั่งยืนและถาวรบ้างมั้ยค่ะ

สงสารหมา  คนก็เดือดร้อนด้วย  รวบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview