วันปิยะมหาราช

ช่วยตัดสินใจหน่อยค่ะ เกี่ยวกับรถมือสอง

กระทู้คำถาม
ไปดูรถยนต์มือสองมาค่ะ  เป็นรุ่นคัมรี่ น่าจะรุ่นก่อนหน้ารุ่นใหม่นี้อะค่ะ ไม่ใช่ไฮบริด ไม่ได้ติดแก๊ส

ราคาเจ็ดแสน สภาพใหม่มากๆค่ะเหมือนไม่ค่อยได้ใช้ กลิ่นหนังยังอยู่เลยค่ะ แอร์เย็น เครื่องเสียงยังดี

ระบบทุกอย่างยังดีค่ะ ใช้มาแล้ว 4-5 ปี วิ่งไปแปดหมื่นกว่าโล ในที่นี้ สมมติว่าประวัติดีนะคะ

บอกตรงๆไม่เคยเล่นรถมือสองเลยค่ะ ก็เลยกังวลใจเรื่องนี้เป็นพิเศษ แต่ตั้งใจไว้ว่า ถ้ารถคันเก่าวิ่งถึงสองแสนโลจะเปลี่ยน(น่าจะอีก2ปี)

แต่ไม่อยากซื้อคันใหม่ป้ายแดง เพราะไม่อยากมีภาระเยอะ คันเก่าใช้คัมรี่เหมือนกัน ใช้มา 11 ปี ก็ยังใช้ดีอยู่ (วิ่งน้อยมาก)

ไม่เคยชนแม้แต่ครั้งเดียว แต่เห็นว่ามันสมควรแก่เวลาแล้ว แต่ถ้าซื้อคันใหม่ ก็ไม่อยากขายคันเก่า มันผูกพันอะ

เลยกะว่าจะยกให้น้องชาย แล้วให้ขายวอลโว่ของเขาไป (ขับมา 20 ปี มือสาม อยากให้ขายเพราะไม่รู้จะเก็บไว้ทำไม
ขายได้น้อยยังดีกว่าไม่ได้เลย)

แต่น้องชายไม่ยอมขายวอลโว่ค่ะ เขาบอกเพิ่งไปเปลี่ยนช่วงล่างมา ถ้าให้น้องชายใช้มันก็ยังอยู่ในบ้านเรา แต่ยังไงก็ต้องขายออกคันนึง

ประเด็นคือ น้องชายไม่ขายวอลโว่ ก็คงต้องขายคัมรี่คันเก่า

จึงอยากขอคำแนะนำค่ะ ว่าควรซื้อรถมือสองคันใหม่ดีไหมคะ หรือใช้คันเก่าดีกว่า
แสดงความคิดเห็น
Preview