อยากรู้ข้อมูลการคลอดที่โรงพยาบาลรามาธิบดีค่ะ

กระทู้คำถาม
1.ตอนผ่าคลอด/คลอดธรรมชาตินี่ แฟนเข้าไปด้วยได้ไหมคะ ต่างกันหรือไม่
2.นอนห้องพิเศษคู่ ญาติเฝ้าได้หรือไม่ (จำกัดเพศคนเฝ้าหรือปล่าคะ)
3.ห้องพักตอนหลังคลอดนี่ เราต้องจองเองล่วงหน้าหรือทาง หมอ/รพ. จัดการให้คะ
4.ห้องพักตอนหลังคลอด มีกี่แบบคะ ราคาสูงสุดอยู่ที่เท่าไหร่คะ (ตึกเก่า)
5.ลูกของเราเกิดมาแล้ว เค้าใช้สิทธิเบิกจ่ายตรงได้เลยหรือไม่คะ
6.ตึกพระเทพฯ ใช้สิทธิเบิกจ่ายตรงของ ขรก. ได้มากน้อยแค่ไหนคะ
7.จอดรถในโรงพยาบาลได้หรือไม่ จำกัดเวลาหรือปล่าวคะ (จะได้เตรียมตัวว่าจะนั่งแท็กซี่ไปแทนดีกว่าไหม)
8.เราฝากพิเศษกับอาจารย์หมอไว้ ถ้าปวดท้องคลอดขึ้นมาจริงๆ จะต้องติดต่อใคร แจ้งใครบ้างคะ (จะคลอดปลาย สค.นี้แล้วค่ะ)
   ขอรายละเอียดขั้นตอนผู้รู้ด้วยค่ะ
       ขอโทษนะคะ ที่ถามเยอะมาก เผอิญอยากรู้ข้อมูลไว้เพื่อเตรียมตัวค่ะ ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมก็รบกวนบอกด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ปล. มีอีกนิดหนึ่งค่ะ แฟนเรามีสิทธิประกันสังคม เคยได้ยินมาว่า นอกจากเราใช้สิทธิเบิกจ่ายตรงของ ขรก.ได้ในส่วนของเราแล้ว แฟนยังสามารถทำเรื่องเบิกค่าคลอดเหมาจ่ายจากประกันสังคมได้ด้วยหรือไม่ และได้สิทธิเงินสงเคราะห์บุตรรายเดือนด้วยหรือปล่าวคะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่