คนสูบบุหรี่กับคนไม่สูบบุหรี่

กระทู้คำถาม
ได้ยินมานานว่า คนที่ไม่สูบบุหรี่แล้วไปนั่งดมควันบุหรี่บ่อยๆ
ประมาณว่าคนรอบข้างสูบกันหมด มีเราไม่สูบคนเดียว
แล้วไปนั่งดมบ่อยๆ จะเป็นโอกาสเป็นมะเร็งมากกว่าคนสูบ หรือตายไวกว่าคนสูบ จริงหรือเปล่าครับ

เท่าที่ผมคิดแบบง่ายๆเลย คนที่สูบก็ต้อง ทั้งสูบเข้าไป แล้วก็ต้องได้กลิ่นบุหรี่มากกว่าคนไม่สูบอยู่แล้ว
แล้วคนที่ไม่สูบจะเป็นมะเร็งหรือตายก่อนได้อย่างไร
ช่วยอธิบายทีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่