ไฟหน้าโปรแจ๊คเตอร์ ฉายภาพได้หรือปล่าวครับ

กระทู้คำถาม
ไฟหน้าโปรแจ๊คเตอร์ ฉายภาพได้หรือปล่าวครับ ที่บอกว่า โปรแจ๊คเตอร์นี้คือหลอดชนิดเดียวกับเครื่องฉายโปรแจ๊คเตอร์ หรือปล่าวครับ

แล้วสามารถใช่วงจรณ์แล้วฉายออกมาเป็นภาพได้หรือปล่าวครับ

ขอบคุณครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
คำว่า project (verb) ความหมายจริงๆ คือ การสะท้อนเข้าระนาบครับ ถ้าใครมีความรู้ทางคณิตศาสตร์จะเห็นภาพ

ดังนั้นเครื่อง projector ก็คือ เครื่องฉายภาพ ตามที่ทุกๆคนเข้าใจกัน

ส่วนไฟ projector ก็คือ ไม่ได้ยิงแสงออกมาตรงๆ เหมือนโคมไฟทั่วไป แต่เป็นการยิงแสงสะท้อนกับโคมด้านใน แล้วก็ใช้เลนส์ รวมแสง ยิงออกไปอีกทีครับ

สองอย่างนี้ใช้ร่วมกันไม่ได้และไม่เกี่ยวกันครับ
ถ้าอยากเอาไปฉายภาพ ท่านต้องเอาภาพที่ท่านต้องการ ยัดเข้าไปในหลอด ไปอยู่ ตรงจุดที่ โฟกัสของโคม และ โฟกัสของเลนส์ อยู่ตรงกันพอดีครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview