ถ้าสมมุติเราหลงทางควรเดินไปทางไหน

กระทู้คำถาม
เช่น อยู่ดีๆตื่นมา อยู่กลางทะเลทราย หรือกลางมหาสมุทธ หรือในป่า   ซึ่งเราไม่รู้เลยว่าที่ไหนยังไง เราควรจะเริ่มเดินทางไปยังไง ไม่คิดเรื่องอาหารหรือรอคนมาช่วยนะครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
ถ้าจะบอกว่าเดินตามเข็มทิศ ผมว่าไม่ถูกหรอกครับ
ผมเคยคิดเหมือนคนตั้งกระทู้

ผมได้คำตอบในแบบของผมเองว่า ถ้าเราหลงป่ามีแต่เข็มทิศ
เราจะเดินไปทางไหนมันก็เรื่องของเรา ตัดสินใจเอาเอง แต่การมีเข็มทิศทำให้เรารู้ว่า
เราเดินเป็นเส้นตรงตามแนวเหนือใต้อยู่หรือเปล่า แค่นั้นแหละครับ
ถ้าเราจะเดินตามแนวออกตก เราก็เดินตามดวงอาทิตย์ครับ

การเดินเป็นเส้นตรงมีประโยชน์คือ เราจะสามารถออกจากที่ตรงนั้นได้ครับ
ถ้าเราเดินวนๆ กลมๆ โดยรู้ตัวหรือไม่รู้ตัว เราก็จะไม่สามารถออกจากที่ตรงนั้นได้

เราไม่รู้หรอกว่า จากจุดที่หลงป่า เราจะเดินไปทางไหนแล้วจะเจอทางออก เจอเมืองเร็วที่สุด
เรารู้แค่ว่า ถ้าเดินเป็นเส้นตรง เราจะเจอมันได้ครับ ดีกว่าเดินวนๆ กลมๆ
แสดงความคิดเห็น
Preview