ถ่ายรูปตำรวจจราจรขณะจับกุมรถมอเตอร์ไซค์ผิดกฏหมายไหม

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับเพื่อนๆๆทุกท่าน เนื่องจากว่าผมฝึกหัดถ่ายรูปทั่วๆๆไปตามแต่จะพบอะไรที่น่าสนก็ถ่าย เย็นวันนี้ที่ลำปางเวลาประมาณ 16.30 น. ผมได้พบเหตุการณ์ทีมตำรวจจราจรดักจับกุมรถจักรยานตร์บริเวณ ห้าแยกหอนาฬิกา  จึงเห็นว่าเป็นจังหวะที่น่าจะฝึกถ่ายรูป ก็ทำการจอดรถข้างทางเตรียมตั้งค่ากล้องเพื่อจะทำการหาถ่าย โดยไม่ได้ใช้ขาตั้งกล้อง และผมก็ยืนตรงข้ามอีกฝั่งของถนนไม่ได้เกะกะเจ้าพนักงาน แต่ มีตำรวจท่านหนึ่งเดินมาถามว่าถ่ายทำไม  ผมก็ตอบท่านตำรวจไปว่า ผมฝึกถ่ายรูปครับเจออะไรที่น่าสนก็พยายามฝึกถ่ายไปเรื่อยๆๆ ท่านตำรวจก็ชี้แจงว่า ได้ขออณุญาติทางตำรวจที่เขากำลังจับกุมมอเตอร์ไซค์ที่เราจะถ่ายรึยัง ผมตอบว่าไม่ได้ขอครับ   ท่านตำรวจก็บอกว่ามันจะผิดกฏหมายนะเขาจะฟ้องร้องผมได้   ผมจึงยกเลิกการคิดที่จะถ่ายภาพเหตุการณ์ตำรวจจราจรดักจับ มอเตอร์ไซค์ที่บริเวณดังกล่าว เพราะกลัวผิดกฏหมาย  จึงขอคำชี้แนะจากเพื่อนๆๆว่า ผมจะมีความผิดทางกฏหมายไหมหากยังทำการถ่ายรูปเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรขณะที่เขาทำการจับกุมรถมอเตอร์ไซค์ต่างๆๆ โดยที่ผมไม่ได้เดินเข้าไปขออณุญาติตำรวจท่านที่เรากำลังถ่าย    เพื่อว่าหากพบเหตุการณ์ทำนองนี้อีกจะได้ตัดสินใจได้ถูกต้อง  ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
แสดงความคิดเห็น
Preview