ทำไมรถป้ายแดง ถึงห้ามขับตั้งแต่ หลังพระอาทิตย์ตก จนถึง พระอาทิตย์ขึ้นครับ มีเหตุผลไหม ?

กระทู้คำถาม
สงสัยมานานแล้ว  ใครก็ได้ช่วยอธิบายหน่อย  จะขอบคุณมากเบย

1. มันเป็นกฎหมายใ่ช่มั้ย? ไปสอบไปขับขี่ เห็นมีอยู่ในวีซีดีที่ทางขนส่งเอามาเปิดให้ดูด้วยแหะ

2. บังคับใช้กับรถมอไซด์มั้ย หรือแค่รถยนต์อย่างเดียว ?

3. คนซื้อรถใหม่(ป้ายแดง) ที่มีหลักฐานการซื้อถูกต้อง ขับรถหลังพระอาทิตย์ตก รวมถึงขับป้ายแดงออกต่างจังหวัด
ทำไมถึงโดนตำรวจโบกเพื่อขอเรียกตรวจ(บางครั้งอาจโดนปรับด้วย?)  ทั้งๆ ที่ผู้ซื้อมีหลักฐานการซื้อรถถูกต้อง ไม่ได้ขโมยมา

4. จากข้อ 3 ผมเข้าใจว่า สาเหตุมันไม่ได้เกิดจากผู้ซื้อรถอยากได้ป้ายแดง แต่สาเหตุมันเกิดจากทางขนส่งเอง ไม่จัดทำป้ายขาวให้เพียงพอใช่หรือไม่?  แล้วทำไมไม่ไปแก้ให้ถูกจุด มาเรียกตรวจคนที่ซื้อรถ(ป้ายแดง)ถูกต้องทำไม

5. จากข้อ 3 อีกแหละ....ถ้าจะแก้ไขหรือยกเลิกไม่มีป้ายแดง คือ ซื้อรถใหม่ได้ป้ายขาวเลย คิดว่าดีมั้ย?
หรือว่าคนที่ซื้อรถอยากได้ป้ายแดง เพื่อว่าไว้ลุ้นตัวเลข ทุกวันที่ 2/16 ของเดือน
พอได้ป้ายขาวมาก็มาลุ้นกันอีกรอบ

ขอบคุณคับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 7
ประเทศอื่นๆ โดยมากเขาก็ห้ามนะครับ  กฏหมายเรื่องนี้ถือว่าสากลแล้ว
ทะเบียนรถป้ายแดงจริงๆ ไม่ได้มีไว้ขับ แต่มีไว้เพื่อขายหรือเพื่อซ่อม  ไม่ได้ให้เอามาใช้ทั่วไป
ซึ่งจริงๆ แล้วจะต้องได้ป้ายจริงๆ ที่จดทะเบียนกับขนส่งเรียบร้อยก่อน  แต่พี่ไทยรอไม่ไหวอยากใช้รถก่อนเซลล์ก็เลยปล่อยรถออกมาให้ใช้ระหว่างรอป้าย
และเราก็เห็นว่าเป็นเรื่องปกติมาช้านาน

ถ้าจะว่าจริงๆ ที่ล้าสมัยไม่ใช่กฏหมายหรอกเพราะประเทศอื่นๆ ที่เขา เจริญกว่าเราเขาทำกันได้  แต่คนในประเทศไทยทำกันไม่ค่อยได้เท่านั้นเอง
ความคิดเห็นที่ 10
จริงๆเค้าห้ามเอามาวิ่งบนถนนเลยด้วยซ้ำ ป้ายแดงมันเพื่อการซื้อขายหรือซ่อมเท่านั้น แต่มีการอนุโลมให้ขับได้เฉพาะช่วงกลางวันครับ เพราะเข้าใจว่าการต้องจดทะเบียนมันต้องใช้เวลา (จริงๆมันวันสองวันก็ได้แล้วถ้าเซล์มันไม่ดองไว้ แต่ก็เข้าใจเซล์อีกแหละว่ารวบรวมให้ได้จำนวนไม่งั้นไปคุ้มค่าเดินทาง จากประสบการณ์รถบ้านผมถ้าคันไหนมีคนว่างไปจดเอง วันเดียวได้เลยด้วยซ้ำครับ) ถ้าเอาตามกฎหมายเลยจริงๆกลางวันก็วิ่งไม่ได้ครับ เหตุผลก็ตามท่านด้านบนแหละครับ มันเป็นรถไม่มีทะเบียน มีอะไรมันติดตามได้ยาก แต่ก็นะคนไทยบางทีก็ทำอะไรจนเคยชินจนคิดว่ามันถูกต้อง แถมได้คืบจะเอาศอกอีกต่างหาก ก็เลยเคยชินกันมาพอโดนก็เลยโวยวายกัน จนคนทั่วไปคิดว่ามันถูกต้อง (เข้าใจว่า จขกท คนไม่รู้จริงๆ เลยมาถาม ไม่ใช่แค่เรื่องนี้ครับ อีกหลายเรื่องที่เป็นแบบนี้ เช่น บางวันเลี้ยวได้บางวันทำไมไม่ได้ หรือบางวันจอดไดทำไมบางวันจอดไม่ได้ เป็นต้น)
แสดงความคิดเห็น
Preview