ถามเกี่ยวกับกฎหมายหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
คือได้ไปเช่าซื้อรถยนต์มา (ไม่ใช่เพราะโครงการรถคันแรกนะคะ เดี๋ยวจะเปนมาม่าอีก)
และได้นำไปปล่อยให้เพื่อนเช่า แต่ช่วงนั้นมีปัญหาเรื่องเงิน ก็เลยขาดการชำระไป
ทางไฟแนนซ์ได้ยกเลิกสัญญา และฟ้อง ตอนนี้มีหมายศาลแล้ว แต่รถยังไม่ได้โดนยึด
นะคะ เพราะว่ารถเค้าเอาไปใช้อีกจังหวัดนึง ไฟแนนซ์เค้าก็เลยหารถไม่เจอมั้งค่ะ
เรื่องคือตอนนี้เค้าฟ้องแล้ว ถ้าสมมุติเราเอาเงินไปจ่ายยอดที่เหลือทั้งหมดประมาณ 8 แสน
ไปปิด เรื่องมันจะจบมั้ยค่ะ เพราะถ้าเราเอารถไปคืนก็ต้องโดนฟ้อง เรียกค่าเสียหายส่วนต่าง
ที่จะเกิดขึ้นหลังจากที่รถได้ถูกประมูลไปแล้ว ก็เลยอยากถามท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับกฎหมาย
ช่วยชี้แจงด้วยค่ะ พอดีจะเข้าไปคุยกับไฟแนนซ์วันศุกร์นี้ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview