วันภาษาไทยแห่งชาติ

คุณแม่ท้องแรกท่านใดที่อายุ 40 ขึ้นไป คลอดแล้วลูกๆคุณปกติดีไหมคะ

กระทู้คำถาม
เราเพิ่งท้องแรกตอนอายุ 40 ค่ะ(ประมาณ 3 สัปดาห์) ไปฝากครรภ์กับหมอแถวบ้าน
หมอพูดไม่ให้กำลังใจกับเราเลย บอกว่าโอกาสที่ลูกคุณจะปัญญาอ่อนมีสูงถึง 200%
แล้วก็พูดแต่เรื่องบาป เรื่องกรรม แทบจะทุกประโยคที่สนทนากัน
รู้สึกว่าหมอแกจะ protect ตัวเองตลอดเวลา
หมอน่าจะมีจิตวิทยาในการพูดที่ดีกว่านี้ ฟังแล้วไม่ลื่นหูเลยค่ะ

เราตั้งใจและพยายามกันตลอด 1 ปีครึ่งกว่าจะได้น้องมา
ก่อนหน้าที่จะมีน้อง ดิฉันก็ทานโฟลิคมาตลอด
ไม่ดื่มชา กาแฟ(สามีห้ามเด็ดขาด) แอลกอฮอร์ไม่ดื่มอยู่แล้ว

คุณแม่ท้องแรกท่านไหนที่อายุ 40 ปีขึ้นไป ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังหน่อยค่ะ
เมื่อคืนนอนไม่หลับเลย กังวลใจมากค่ะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
เป็นกำลังใจให้ค่ะ  เราแต่งงานช้า  อายุ 37 เริ่มหามอ 39  แล้วมีน้องตอนอายุย่างเข้า 42

พรุ่งนี้เจ้าแฝด อายุครบ 5 เดือน  พัฒนาตามวัยค่ะ คนพี่คว่ำได้แล้ว แต่ยังพยุงตัวไม่ได้

เจ้าคนน้องกำลังทำท่ายึกยักอยู่  เราเข้าใจหมอนะคะ แต่ทำไมหมอไม่เข้าใจเรา...ฟระ...

สู้ๆ ค่ะ ถ้าเครียด  ก็เปลี่ยนหมอดีกว่าค่ะ สบายใจกว่าเยอะ...

ว่าแล้วอวดลูกตัวเองสักหน่อย  ดีก่า....
แสดงความคิดเห็น
Preview