.................................... ซินจ่าว บ่วยสาง เหวียดนาม ...... Good Morning Vietnam 5 ..................

กระทู้สนทนา
เที่ยวคลอง  ที่เรียกว่า ฮาลองบก คือ ฮาลองที่อยู่บนแผ่นดินกันมาแล้วครับ

กลับโรงแรม อาบน้ำอาบท่ากันก่อน
ยัยสาวสามสิง(กาโปร์) แนะนำให้ไปกินร้านที่แถวๆตลาดเก่าครับ
เดินดูเมืองภาคกลางคืน  หาร้านข้างทางกินกัน  ชอบร้านไหนแวะร้านนั้นกันเลย
ก่อนไปย่านร้านอาหาร  เดินเลาะสระคืนดาบครับ
ถ่ายรูปกับแลนด์มาร์ค ฮานอย ครบรอบพันปีซะหน่อย

ฮานอย  ชื่อเดิม คือ ทางลอง ครับ
ภาษาจีนกลาง  เทียนหลง 天龙 แปลว่า มังกรสวรรค์
คติย่านนี้ สร้างชาติกัน ถือว่าตัวเองเป็นเชื้อสายของมังกร

พวกขอม ก็ถือตัวเองว่าเป็นลูกหลานของพญานาค
มังกรจีน นาคฮินดู ก็ประมาณเดียวกันครับ

ส่วนคำว่า ฮานอย ที่มาที่หลัง มาจากคำว่า เหอเน่ย - 河内 แปลว่าด้านในของแม่น้ำ
เมืองนี้ถูกโอบด้วยแม่น้ำใหญ่ เรียกว่าแม่น้ำแดง
ตัวเมืองฮานอย ถูกโอบอยู่ด้านในของแม่น้ำครับ

ส่วนประเทศเวียดนาม
สมัยก่อนเรียกว่า อันนัม  จีนกลาง อันหนาน - 安南 แปลว่าสงบสุขด้านใต้
ปัจจุบัน จีนกลางเรียกเวียดนามว่า เยี่ยหนาน - 越南 ประมาณว่าบริเวณทางใต้

ไก้ด์ท้องถิ่น อธิบายกระผมว่า บริเวณนี้ มีชาว เวียดอยู่หลายเผ่าครับ
แต่ตรงที่เป็นประเทศเวียดนาม เป็นชาวเวียดฝั่งใต้
เรียก เวียดนัม - นัม หนาน ใต้ ประมาณเดียวกัน

สุดท้ายเลยเป็นชื่อประเทศ เวียดนาม ในปัจจุบันครับ

โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่