รบกวนสอบถามค่ะ เรื่องเทียบโอน 9 มาตรฐานวิชาชีพครู

กระทู้คำถาม
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะว่า ตอนนี้เรียนอยู่มนุษยศาสตร์เอกอังกฤษ ราม กำลังจะจบปีหน้า
ถ้าสมมตหนูจบมนุษ อิงค์ สองปีครึ่งที่ราม เกรด 3.5 ขึ้นไป ภายในเวลาสองปีครึ่งนี้จะลงวิชาเสรีแล้วก็ลงหน่วยกิตเกินเป็นวิชาในหมวดบังคับของคณะศึกษาศาสตร์ (พวกความเป็นครูทั้งหลาย โดยเทียบจะลงวิชาที่ตรงกับเก้ามาตรฐาน) พอจบแล้วจะสามารถเทียบโอนเก้ามาตรฐานกับคุรุสภาเพื่อขอใบอนุญาตการสอนได้มั้ยคะ กลัวคุรุสภามีปัญหาภายหลัง เพราะคณะศึกษาศาสตร์เองยังห้ามจบเร็วกว่าหลักสูตรปกติ กลัวโดนว่าเรื่องจบเร็วแล้วก็วิชาที่จะนำมาโอนมันเกินหน่วยกิต เกินหลักสูตรของมนุษยศาสตร์
ใจจริงอยากเป็นครูตั้งแต่ต้น แต่เหตุผลที่อยากทำแบบนี้มากกว่าเรียนศึกษาศาสตร์โดยตรง คืออยากจบออกมาทำงานช่วยที่บ้านไวๆ แล้วก็ชอบวิชาในคณะมนุษยศาสตร์น่ะค่ะ
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ หัวเราะ
แสดงความคิดเห็น
Preview