ออมเงินให้ลูกด้วยกองทุนรวมดีไหมคะ หรือฝากออมทรัพย์ดี

กระทู้คำถาม
ลูกชายสองขวบกว่าแล้วค่ะ มีเงินฝากสหกรณ์อยู่แสนกว่าบาท
เป็นเงินที่ปู่ย่าตายายและญาติๆให้มาก็เก็บไว้ให้แก (พ่อแม่ยังไม่เคยฝากให้เลย อายๆๆ)
สหกรณ์ออมทรัพย์ให้ดอก 3.75% ถือว่าดีถ้าเทียบกับแบงค์ แต่ไม่มีปันผล

พอดีเรากับแฟนชอบเล่นหุ้นและซื้อกองทุนไว้ ผลตอบแทนดีกว่าเยอะเลย ทั้งปันผลและส่วนต่างกำไร
(เล่นมาเกือบสิบปี และเล่นระยะยาวมากกว่าหนึ่งปีค่ะ)
เลยคิดว่าย้ายเงินฝากลูกมาลงกองทุนไหม ช่วงนี้มี ออมหุ้นแบบ dca ด้วย
แต่ก็กลัวความเสี่ยงสูงเหมือนกัน กลัวลูกโตมาจะใช้เงินเจอแบบปี 40 เข้าไปได้เงิบแน่ๆ

เพื่อนๆฝากเงินให้ลูกยังไงบ้างคะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview