[CR] ::: ชูชกนกขมิ้น : กิน&นอน : อุดร-หนองคาย-บึงกาฬ :::

แหะๆ ... ถ้าจะบอกว่านี่เป็นกระทู้แรกหลังจากพันทิปปรับโฉมใหม่นี่จะเชยมั้ยคะ

เล่นเอางงไปพักใหญ่ทีเดียว ... อะไรกันนี่ มากมายหลายสิ่งต้องกดต้องจิ้ม
............. แล้วทู้นี้มันจะมาโผล่ที่ BP มั้ย
ฮ่า ... ลุยเลยดีฝ่าเนาะ เดี๋ยวทู้ขึ้นก็รู้เองว่ามันยังไงกันยะ

ชูชกนกขมิ้นยินดีนำเหนอทริปอุดร-หนองคาย-บึงกาฬ
สี่คืน สี่ที่นอน และอาหารปริมาณชูชกรับประทานค่ะ

แค่เบิกทริปก็หวาดเสียวกันเข้าไปสิ อยู่บ้านนอกนานจนเคยตัว ลืมแล้วว่าเช้าตรู่เมืองกรุงนั้นรถติด
ออกจากบ้านไปดอนเมือง ระยะทางไม่ถึงเจ็ดกิโล กะว่าครึ่งชั่วโมงเอาอยู่ ...... ที่ไหนได้ ลุ้นระทึกตลอกทาง !!!

จ่ายตังค่าแท๊กซี่เสร็จ อีป้าสั่งอีลุง ... วิ่ง !!!
ค่ะ เชื่อฟังกันดีมาก อีป้าวิ่งไปทางไหน อีลุงวิ่งตามติดไม่มีห่าง

คุณแม่ย้อยเอ๊ย .......... หืดหอบมากถึงมากที่สุด ............. ไปเกทปลายทุ่งโน่นแน่ะค่ะ
................ เฉียดฉิวแบบมีเวลาฉี่ในวินาทีสุดท้าย

ฟ้าหลัวมัวหม่นมาก อุตุพยากรณ์ให้ระวังฝน
แต่คนจะเที่ยวซะอย่างนะ ตกมาเลยจ้า ตกมาเลย กลัวซะเมื่อไหร่
ก็ปากกล้าขาสั่นท้าทายไปอย่างนั้น แต่ในใจนี่นะโมพุธโธมาตลอดทาง

ซ้าธุ บุญที่เคยทำมาหรือเปล่าก็ไม่รู้ ช่วยปัดขจัดฝนไปหน่อยจ้า
ลูกช้างลูกม้าลูกงัวลูกฟายจะมาเที่ยวนะ ขอแบบปลอดโปร่งซักนิดเถอะเจ้าประคุณ

...........เอาแหละ ถึงอุดร ดีใจจริงเอย ฝนไม่ตกเอย

เที่ยวคราวนี้ลองใช้บริการ Hertz ดูค่ะ มีโปรสามแถมหนึ่ง พอดีเด๊ะกับตารางเที่ยว
น้องแยม เจ้าหน้าที่ประจำเคาน์เตอร์ที่สนามบินน่ารักมาก

ได้ซิตี้มาเป็นยานแม่แล้ว .... ลุยเลยดีกว่า

ไปบ้านไหนเมืองไหนขอแวะตลาดก่อน ... ดูว่าคนเมืองนี้เขากินอะไร
ตลาดแรกของทริปนี้ ตลาดเทศบาล เดินแป๊บเดียวเจอของถูกใจเลยค่ะ

สอยข้าวเหนียวกับปลาส้มทอดมาก่อนเป็นอันดับแรก
ตามด้วยหมกปลาน้อย และหมกไข่ปลา มีหมูยอทอดล้างปากอีกนิดนึง
อ้อ ยังมีพันหอม กับกระยอทอดอีกสองสามดุ้นด้วย
ผ่านกระทะแม่ค้ากำลังทอดหนมฝักบัวร้อนๆ อะจัดมาสองอัน

เอ๊ะ ชักเยอะ แต่ไม่หวั่น กินกันเข้าไป ไม่ได้มากินแถวนี้ทุกวันค่ะคุณ

..... สบายท้องดีแล้วก็กางลายแทงและพิกัดที่เตรียมไว้ล่วงหน้า

ปะ... อีลุง กินเตี๋ยวกันเรา

ตั้งใจมากินก๋วยเตี๋ยวทองดีละแวกบ้านจิกค่ะ เจ้ากรรมมีคนจ้างไปออกร้าน
... อดรับประทานสิ !!!

แต่เดี๋ยวก่อน ละแวกนี้ยังมีก๋วยเตี๋ยวอีกเจ้า คือก๋วยเตี๋ยวหมูต้มยำบ้านจิก
จัดไปอย่าให้เสียเที่ยวดีกว่า เพราะก๋วยเตี๋ยวทั้งสองร้าน เขาว่ากันว่าก็เหมือนๆกันแหละ
ต่างนิดหน่อยตรงที่ของต้มยำบ้านจิกรสชาติต้มยำจี๊ดจ๊าดหนักหน่วงกว่าทองดี

ค่ะ... อร่อยค่ะ ทีนี้ลำบากแล้วละ กินแค่ร้านเดียว บอกไม่ได้แล้วว่าต่างกับอีกเจ้ายังไง
ติดไว้คราวหน้าค่อยมาลองอีกที ... นะ มันต้องมีล้างตาอีกรอบ อย่าให้เสียชื่อชูชกทริป !!!

อิ่มเตี๋ยวแล้วไงต่อล่ะทีนี้ ไอ้ของจากตลาดก็เบ่งบานรวมกับก๋วยเตี๋ยวอยู่เต็มท้อง
ต้องหาเรื่องเดินย่อยค่ะ ... จะมีที่ไหนถูกใจอีป้ามากไปกว่าตลาดผ้าบ้านนาข่าละคะ

จากอุดร มุ่งหน้าหนองคายไปราวสิบห้าสิบหกกิโลเมตร
ตลาดผ้าบ้านนาข่าจะอยู่ในวัดนาคาเทวีทางด้านขวามือ ต้องกลับรถมานิดนึงค่ะ

หาเรื่องละลายทรัพย์ของอีลุงซะ  เจอร้านถูกใจอยุ่แถวปากทางเข้าพอดี
เจ้ากรรมลืมดูชื่อร้าน ที่แวะเพราะดูลักษณะเป็นผ้าย้อมสีธรรมชาติ
คลี่หยิบดูโน่นนี่นั่น ได้ซิ่นสวยถูกใจพอดีงบมาผืนนึง ... เสร็จแล้วก็เดินดูต่อ ปล่อยให้อีลุงงีบเก็บแรงรอในรถ อุอิอุอิ ซำบายตู

เดินวนไปมา ผ้างอกมาอีกสามผืน !!!
... เวรละตู อีลุงให้งบมาเท่านี้ ไว้กินไว้ซื้อ แต่ดันแลกผ้าไปซะเกือบหมดกระเป๋า

เอาวะ ... หอบผ้าเดินยิ้มไปสารภาพบาป อีลุงทำหน้าเอือมๆแล้วตอบว่า เอาเถอะน่า ไม่ได้มาซื้อทุกวัน

บ๊ะแล่ว... แทบจะขอตังไปจัดมาอีกซักหลายๆผืน แต่กลัวทริปหน้าจะไม่มาด้วยอีก จำใจตัดใจอำลาตลาดผ้าแต่เพียงเท่านี้

ปะ... เดินทางต่อ มุงหน้าหนองคายค่ะ

แวะเฉยๆแต่คืนนี้ยังไม่นอนค้างค่ะ
.............. กราบหลวงพ่อพระใสเอาฤกษ์เอาชัย
และ ... เซียมซีตามระเบียบนะ

ใบเซียมซีบอกว่า  จะได้ควายแต่เสียม้า ลูกหนี้หลบหน้า ลาบหมด เหลือแต่ส้มตำ และฉันกำลังตั้งครรภ์ลูกสาว !!!

..... มันใช่เรอะ - -' อารมณ์เสียย่ะ น้ำย่อยอาละวาดอีกละ
ขึ้นรถได้ก็ควักหมูยอเหลือจากตอนเช้ามาเคี้ยวหยับๆ
ค่อยยังชั่ว เอาแหละ ไหว้พระแล้วไปจังหวัดที่ 77 ต่อเลยดีฝ่า !!!

มาบึงกาฬทั้งที จะไม่แวะแคะสะดือแม่โขงก็กระไรอยู่
ถ่ายรูปเป็นที่ระทึกซักเล็กน้อย รูสะดืออยู่ตรงไหนก็ไม่รู้
เอาเป็นว่า มันอยู่แถวๆนี้แหละ !!!

บึงกาฬมีโรงแรมใหม่ๆใหญ่ๆนะคะ ... แต่นกขมิ้นไม่นอน เก๊าจานอนโรงแรมเก่าๆเล็กๆนะ
ตอนเปิดประตุเข้าห้องนี่มันลุ้นระทึกยิ่งกว่าลุ้นหวย ห้องจะเป็นไงว้า จะนอนได้มั้ยว้า

โรงแรมแม่น้ำ ในตัวเมืองบึงกาฬ ชื่อก็บอกแล้วว่าอยู่ริมแม่น้ำแน่ๆ มีเพียงถนนคั่นเท่านั้น
ราคาคืนละสี่ร้อยกว่าๆ น่าจะสี่ร้อยห้าสิบมั้ง ลืมค่ะ ขออภัย

นอนได้ อย่าหวังสูง สะอาดแบบรับไหว ที่นอนแข็งรับได้ หมอนแบน(บังเอิญถูกใจ)
ผ้าเช็ดตัวได้เป็นใหม่ผืนเก่าอีกผืน แต่สะอาดไม่เหม็นอับ ห้องน้ำเล็กๆ มีคราบความเก่าฝังลึก ... อีป้าก็รับได้อีกนั่นแหละ  

ห้องพักที่นี่มีให้เลือกทั้งดับเบิ้ลเบดและทวินเบด ... ขอ'ยาดทับศัพท์ จะได้ไม่งงเหมือนเรียกเตียงเดี่ยวเตียงคู่เตียงคี่นะคะ
ดับเบิ้ลเบดเตียงใหญ่หนึ่งเตียง ทวินเบดเตียงแฝดสองเตียง โรงแรมมีสามชั้น ห้องมีตั้งแต่ชั้นล่างยันชั้นสาม
ห้องที่เห็นวิวแม่น้ำดีที่สุดอยู่ชั้นสามค่ะ เป็นห้องด้านหน้าสุด จะเลือกฝั่งซ้ายหรือฝั่งขวาของโรงแรมก็เห็นแม่น้ำโขงชัดทั้งคู่

คืนนี้อีป้าอีลุงนอนดับเบิ้ลเบดชั้นสามห้องหน้าสุดค่ะ
วิวดีสมราคา ฮี่ๆๆๆ

กลิ้งเกลือกล้างหน้าล้างตาแล้วก็... หลับ Zzzzz ZZZ zzzzz ....

............ ยัง !!!

ปะ ... เดินตลาดก่อนดีฝ่า
มากับอีป้าม่องห่วงค่ะ ธรรมช่งธรรมชาติไม่นิยม ลุยตลาดกับร้านข้างทาง หาของกินล้วนๆ

ถามหาตลาดเย็นกับแม่บ้านโรงแรม ..... ก็เลยได้มาตลาดเทศบาล
ที่นี่มีทั้งกับข้าวสดและกับข้าวสำเร็จ ของกินเล่นของกินจริง เยอะพอสมควรเลย
แหม่ ... ถ้ามีที่พักแบบทำอาหารได้นะ เสร็จอีป้าแน่ บรรดาของสดทั้งหลาย มันน่าซื้อน่ากินไปหมดทุกสิ่งอย่าง

คือว่า... ตั้งใจมาส่องเฉยๆ กะจะไม่ซื้อออะไร เพราะวางแผนแทะเมี่ยงปลากับจกส้มตำริมโขงไว้แล้ว

แต่ก็นะ ... มันเกิดขึ้นโดยไม่รู้ตัว

ชั้นทำอะไรลงไปนี่ !!!

กลิ่นหอมมาก

ปกติไม่กินเครื่องใน

แต่ว่า ... ทำไมชั้นยื่นตังให้แม่ค้าไปล่ะ

ที่กำแน่นอยู่ในมือชั้นมันคืออัลลัยยะ ... ถุงไส้ย่าง !!! ว้ากๆแว้กๆ

เสียใจ

ผิดไปแล้ว

สำนึกได้เมื่อออกจากตลาดได้ซักพัก

.............................ทำไมซื้อมาน้อยงี้วะ !!!

ฮือๆๆๆ ขืนให้อีลุงวนรถกลับ มีอันต้องโดนค้อนเฟี่ยงใส่
... รอกินปลาตอนเย็นก้อด้ะ ... ฮือๆๆๆ เสียใจๆๆ

ยามเย็น ณ ริมโขง ... อีป้าปาดน้ำตาเสียดายไส้ กลืนน้ำลายเอื๊อกๆจ้องดูปลาตัวบักเอ้บ
ฮือๆๆๆ จะกินหมดม้ายยยย... พุงจะแตกม้ายยย... เพิ่งวันแรกเองนะ รับประทานยังไม่หยุดหย่อนกันเลยค่ะคุณ !!!

ที่บึงกาฬบริเวณถนนริมแม่น้ำโขง จะเป็นแหล่งรวมร้านเมี่ยงปลาริมถนน หลายร้านเลือกไม่ถืกค่ะ เสี่ยงนั่งร้านที่มีคนกินเยอะน่าจะดี
ร้านแถวนี้จะอยู่ฝั่งตึก ที่นั่งจะอยู่ฝั่งแม่น้ำ สั่งอาหารเสร็จก็ข้ามไปเลือกที่ ชมวิวแม่น้ำยามเย็นไปพลางๆ
.... แหม่ ถ้ามาหน้าหนาวนะ ... คงจะดีนะ

สั่งเมี่ยงปลามาค่ะ ปลาสดมากแม่เอ๊ย .... แถมเครื่องก็เยอะซะไม่สามารถใส่ทุกสิ่งอย่างห่อรวมเป็นคำเดียวได้

อีกอย่างเป็น "ตำเครื่อง" .... อะไรคือตำเครื่อง นั่นน่ะสิ - -'
ตำเครื่องก็ส้มตำที่ใส่ทุกสิ่งอย่าง แหวกพิจารณาดูแล้วจำแนกได้ดังนี้

มะละกอ แครอท มะเขือเทศ มะเขือเปราะ หน่อไม้ต้ม หอยต้ม ผักกาดดอง แคบหมู กุ้งแห้ง ถั่วลิสง ถั่วฝักยาว ผักชีใบเลื่อย และตะไคร้
... กว่าจะพิจารณาครบ เหนื่อย - -'

กินๆเข้าไป ทำเวลานิดนึง เฉื่อยมากไม่ได้ ... เดี๋ยวต้องไปดูหนังอีกอีลุงเอ๊ย

อะไรนะ ดูหนัง !!! ... เฮ้ยมาเที่ยวแบบนี้ ยังจะดูหนังอีก จะบ้าเรอะ

... ค่ะ ไม่บ้าค่ะ มาบึงกาฬนี่ตั้งใจอยู่สองสิ่ง สิ่งแรกจะมาตลาดนัดไทยลาว สิ่งที่สองจะมาดูหนัง

เขาว่ากันว่าที่นี่เป็นโรง Stand Alone ที่แนวที่สุดอีกแห่งหนึ่งในประเทศไทย

"แสงชัยราม่า" เปิดมาตั้งแต่ปี 2526
ปรับปรุงโฉมเมื่อปี 2550 เปลี่ยนชื่อเป็น "EM Cinemax" ความสุขเต็มพิกัดสำหรับคนรักหนัง

ฉายหนังชนโรง และ... ยังคงไม่ติดแอร์เหมียนเมื่อครั้งเป็นแสงชัยราม่า ..... คือแบบว่า ... โรงนี้ติดพัดลมครับทั่น !!!

วุ้ย ... โรงเค้าเริ่ดเชียวคุณ
แวะมาบึงกาฬก็อุดหนุนกันหน่อยนะคะ เริ่ดๆแบบนี้อะ

เก้าอี้ดี แถวห่าง นั่งสบาย
ไม่ต้องกลัวบาทาจากคนข้างหลัง
ไม่ต้องระวังบาทาไปกระแทกคนข้างหน้า
ไม่มีหนู ไม่มีม้าแลงฉาบ

เสียงพัดลมหึ่งกระหึ่มมาก ไม่ร้อนเลย ... หรืออาจจะเป็นเพราะ มีคนดูแค่สองคน ฮ่าๆๆๆๆ

เล่านิดนึงนะคะ มาถึงโรงก่อนเวลาเล็กน้อยตามธรรมเนียม
.... วังเวงมาก ไม่มีผู้ใด แต่ไฟเปิดสว่าง
เดินดูนี่นั่น ใกล้สองทุ่มแล้ว ใกล้ถึงเวลาฉายแล้ว ... เค้าไม่ฉายเรอะ เค้าไม่มีคนขายตั๋วเรอะ

เดินส่องทางนั้นทีทางนี้ที อุ๊ย มีใครนอนหลับอยู่ตรงนี้

.... เอ่อ ขอโทษค่ะ จะมาดูหนังอะค่ะ
.... หืม (งัวเงียๆผงกหัวขึ้นมานิดนึง) เดี๋ยวสองทุ่มเค้าก็มา (ว่าแล้วลุงแกก็เอาหัวซบหมอนนอนต่อ)

เงิบค่ะ เงิบบบบบบบบบบบบบบบบ... เดี๋ยวสองทุ่มเค้าก็มา

เค้านี่คือใครเรอะ

เป็นคนใช่หรือไม่

ว้าย !!! ตื่นเต้นๆ

ค่ะ... สองทุ่มเป๊ะ เสียงมอตะไซแท่ดๆๆๆมาจอด
ค่ะ... คุณพี่ผู้หญิงตัวเล็กๆเดินเข้าไปนั่งประจำที่ขายตั๋ว
ค่ะ... ซื้อตั๋วเลยค่ะ พร้อมกับแนบคำถามเล็กน้อย

เอ่อ... มีสองคนนี่จะฉายมั้ยคะ
อ๋อ... ฉายค่ะ (ยิ้มหวานด้วย น่ารักจัง) ปกติวันธรรมดาเค้าไม่มาดูกัน ต้องศุกร์เสาร์ค่ะ คนถึงจะเยอะ

(เออดีวุ้ย มาตรฐานดีจริงๆ มีสองคนก็ฉาย มีจรรยาชีพสุดๆ เอาไปสิบกระโหลก)

ค่ะ... คืนนี้ฉาย ยัง'บาวค่ะ
ค่ะ... สองคนเหมาโรงเลย จ่ายคนละห้าสิบบาท ฟินมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก ที่สุด !!!

ปล.1 มาดูคราวหน้าต้องพกยาทากันยุงมาด้วยนะ --- อันนี้บอกตัวเอง
ปล.2 มาดูหนังโรงนี้เดินมาจากที่พักและเดินกลับค่ะ ก็เมืองมันเล็กๆนะ

... ชิวมาก ขากลับหมาเห่าใส่แทบทุกบ้านเลย เมืองมันเงียบบบบ กว่าจะดูหนังเสร็จเค้าก็นอนกันหมดแล้ว !!!

------------ พักก่อน เดี๋ยวมาต่อค่ะ เหนื่อย ไม่ได้ตั้งทู้นานสามชาติเศษ ---- เฮ่อ ---  - -'
ชื่อสินค้า:   โรงแรมแม่น้ำ บึงกาฬ , บ้านสบายริมโขง หนองคาย , อุดรกรีนวิลล์ , นาตาเทอเรส อุดรธานี
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่