วันภาษาไทยแห่งชาติ

คอมพิวเตอร์ ไม่ทำงาน เรามีวิธีสังเกตยังไงบ้างครับว่า CPU หรือ Mainboard เสีย

กระทู้คำถาม
คอมฯ (สำหรับเล่นเกม)  ที่บ้านเสีย แบบว่าก่อนหน้านี้ กำลังไรท์แผ่น DVD อยู่ แล้วจู่ๆ มันก็ค้าง กด ctrl+alt+del ก็ไม่ไป
ต้องกดปุ่มรีเซ็ทเอา  แต่รีเซ็ทแล้ว ก็ดันไปค้างตรง โลโก้ windows  พอรีเซ็๋ทอีกที คราวนี้ นิ่งเลย  ไม่มีภาพ แต่พัดลม CPU
PSU และการ์ดจอยังหมุนอยู่  แต่ไฟ HDD ก็ไม่ติด  พอถอดแรมออก ก็เงียบสนิท ไม่มีเสียงเตือนอะไรเลย

มั่นใจว่า  ไม่ CPU ก็ Mainboaed เสีย แน่เลย   แต่ ไม่แน่ใจว่าเป็นส่วนไหน
ใครพอจะมีวิธีสังเกตยังไงบ้างครับ  ว่า  อุปกรณ์ส่วนไหน เสีย จะได้ซื้อมาเปลี่ยนถูก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview