วันฮาโลวีน

อ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยออกทำไงดี

กระทู้คำถาม
อ่านไม่ค่อยออกอ่ะครับ  ผมจะอ่านออกแค่คำสั้นๆหรือคำที่เคยเรียนมาแล้วหรือรู้จักคำนั้นมาแล้วอ่ะ บางทีอ่านก็อ่านไม่ถูกเช่น pity ที่แปลว่าสงสารผมจะงงมากว่าจะอ่านรวมเป็นคำเดียวหรืออ่านแยกเป็นสองคำแบบ   pi-ty  (พิ-ตี้)  อะไรอย่างนี้ใครมีเคล็ดลับอะไรบอกผมหน่อยนะครับ     เม่าในกองไฟเม่าในกองไฟเม่าในกองไฟเม่าในกองไฟ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
วิธีพื้นๆ ถามตัวเองว่าอ่านภาษาไทยออกได้ยังครับ คำโหดๆอย่าง วรมหาอำมาตย์ หรือ เกษตร ไรงี้อะครับ

ก็ต้องชินกับเสียงก่อนใช่ใหมครับ ถ้าชินเสียงก็อ่านตามที่ได้ยินนั่นแหละครับ แต่นั้นเอง อย่างสุวรรณภูมิ ก็ไม่มีใครบ้าจี้อ่าน สุ วาร ณะ บู มิ เป็นภาษาอินเดียดั้งเดิมใช่ไหมครับ ภาษาอังกฤษมันก็มีอะไรแบบนี้เหมือนกันเลยครับ

ฟังในเพลงภาษาอังกฤษครับน้อง (ขอเรียกว่าน้องเพราะคาดว่าผมแก่กว่ามากๆ)  ฟังว่าจริงๆฝรั่งเขาออกเสียงยังไง แล้วเราออกเสียงให้เหมือนเขาให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ พี่ผ่านมาแล้ว ขอบอกว่าทำได้ชัวร์ ยิ่งอายุน้อยหัดง่ายครับ นอกกนั้นเวลาดูหนัง ก็อย่าอ่าน subtitle (เขียนปกติซับไตเติ้ล แต่ออกเสียงจริงคล้ายๆ สับไท้เดิ่ล ) ลองพูดตามบ้าง แล้วค่อยดูว่า ที่ออกเสียงไปเขาเขียนยังไงครับ (พี่ไม่ได้ใช่วิธีนี้นะ พี่โดนโยนไปกลางเด็กอินเตอร์แล้วต้องกระยิ้มกระสนพูดเอาเอง ยากกว่านี้เย๊ออออออะ)

แนะนำว่าแก้แท็คเป็น ภาษาอังกฤษจะมีคนมาช่วยตอบเยอะเลยครับ ถ้าแก้ได้นะ
แสดงความคิดเห็น
Preview