วันภาษาไทยแห่งชาติ

สอบถามการคำนวณราคาทองบ้านเราของสมาคมฯ

กระทู้คำถาม
ผมเข้าใจว่าราคาทางทองบ้านเรา แม้จะเป็นทอง 96.5 เปอร์เซนแต่ก็ยังอิงราคาตามตลาดโลก (Gold Spot) เวลาปรับขึ้นปรับลง

ในช่วงสองสัปดาห์ที่ผ่านมา (เดือนมิถุนายน) ผมสังเกตุเห็นว่าราคาตลาดโลกก็ยังมีการปรับราคาลดลงอยู่แต่ราคาทองบ้านเราไม่ค่อยขยับลงตามไปด้วย

ส่วนนึงผมเข้าใจว่าอาจจะเป็นเพราะค่าเงินบาทบ้านเราที่อ่อนตัวลงทำให้ราคาทองบ้านเรานั้งไม่ปรับลดลงไปมากในช่วงเดือนมิถุนายนนี้ ต่างกับช่วงเดือนพฤษภาคม (ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกรึเปล่า)

ล่าสุดในขณะที่ผมพิมพ์อยู่นี้ราคาทองบ้านเราเพิ่งปรับขึ้นไป 50 บาท (20150) ในขณะที่ตลาดตอนนี้ -5.70 Ask: 1380 เลยเกิดความสงสัยขึ้นมาว่าปัจจัยอะไรที่ทำให้ราคาทองบ้านเราราคาไม่ลงตามตลาดโลก

รบกวนเพื่อนๆพี่ท่านใดที่พอจะทราบช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview