สนใจทำธุรกิจ ร้านไอศกรีม โฮมเมด แต่มือใหม่มาก ขอคำแนะนำครับ

กระทู้คำถาม
ผมมีความประสงค์จะเริ่มทำธุรกิจ โดยเตรียมดำเนินการในปีหน้า โดยเลือกเปิดร้านไอศกรีม ที่ ตจว
เป็นโฮมเมด ที่มีรสผลไม้ หรือรสชาติพื้นบ้าน หลากหลาย คล้ายไอติมหม้อไฟที่ยศเสครับ

ไม่ทราบว่าพี่ๆที่มีประสบการณ์พอจะนำให้ผมเริ่มต้นจากไหนดีครับ คือตั้งใจจะทำธุรกิจตัวนี้
โดยจะเริ่มจากศึกษาข้อมูล และลงเรียนคอร์สทำไอศกรีมครับ มีที่ไหนพอแนะนำมั้ย
นอกจากนี้พวกอุปกรณ์ต่างๆ โดยไม่รวมค่าตกแต่งร้านอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ

ผมน้อมรับทุกความคิดเห็น ขอเพียงแนะนำมาได้ทุกรูปแบบครับ

จุดเด่นผมคิดว่า จะทำจะทำแบบ ไอติมหม้อไฟ เพียงแต่ขอไอเดียเค้ามาแต่ไม่ลอกนะครับ อยากขายให้ได้ทีละหลายๆก้อนแบบมีกิมมิก
นอกจากนี้จะพยายามให้มีรสชาติแปลกๆ เช่น กระทิงแดง มะเฟือง แตงโม อะไรแบบนี้อ่ะครับ ไม่ทราบว่าโอเคมั้ย

แนะนำด้วยครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่