[CR] ชวนไปเที่ยวงานศิลป์แผ่นดิน พระที่นั่งอนันตสมาคมค่ะ (^0^)/

กระทู้รีวิว
วันนี้ไปงานศิลป์แผ่นดินที่พระที่นั่งอนันตสมาคมมาค่ะ อยากไปมานาน เพิ่งมีฤกษ์ได้ไปสักทีเพราะมีเพื่อนมาจากต่างจังหวัด ...ต้องขอบอกเลยค่ะว่าเราออกมาจากส่วนจัดแสดงแบบอิ่มอกอิ่มใจเป็นที่สุด ได้เห็นงานหัตถศิลป์ที่สวยงามของไทย งานแต่ละชิ้นจากสถาบันสิริกิติ์ สวนจิตรลดาน่าทึ่งมากๆ ค่ะ อยากใหชาวไทยทุกคนได้ไปมองเห็นด้วยตาตัวเองกันจริงๆ

การเดินทางไม่ยากนะคะมีรถเมล์สาย 70 ผ่าน หรือถ้าจะไปแท็กซี่ก็สะดวกดีค่ะ ...วันนี้เรานั่งรถแท็กซี่ไปค่ะ
วันเวลาที่เปิด : วันอังคารถึงวันอาทิตย์ 10 โมงเช้าถึง 6 โมงเย็นค่ะ ปิดทุกวันจันทร์และวันหยุดสำคัญๆ

การแต่งกาย : ผู้หญิงให้สวมกระโปรงที่ไม่สั้นจนเกินไป (ประมาณเข่าลงไป) นะคะ และสวมเสื้อมีแขนค่ะ
ส่วนผู้ชายก็เช่นกัน เสื้อมีแขนและกางเกงขายาวนะคะ ถ้าไม่ได้เตรียมตัวไปเค้ามีผ้านุ่งขายผืนละ 100 บาทค่ะ
แต่อาจจะไปช้อปผ้าในร้านขายของที่ระลึก (อยู่ติดกับส่วนขายตั๋ว) ก็ได้นะคะ มีผ้าฝ้ายทอมือขายราคา 160 บาทค่ะ สวยมากๆ

ราคาบัตรเข้าชม ผู้ใหญ่ 150 บาท เด็ก นักเรียน นักศึกษา (ระดับปริญญาโทก็ได้นะคะ) 75 บาท

ส่วนจัดแสดงไม่อนุญาตให้นำกระเป๋าหรือกล้องถ่ายรูปเข้าไปนะคะ เค้าจะมีล็อคเกอร์ให้ฝากของได้ฟรี
แค่นำของเข้าไปใส่ในล็อคเกอร์ (อยู่ใกล้จุดจำหน่ายตั๋ว) ล็อคกุญแจ แล้วนำลูกกุญแจติดตัวไปได้เลยค่ะ
อนุญาตให้นำไปเฉพาะกระเป๋าสตางค์ค่ะ

อ่อ เค้ามี audio guide ให้ฟังด้วยนะคะ บรรยายไทยละเอียดมาก...ได้ความรู้เยอะมากค่ะ

ออกมาแล้วถึงจะถ่ายรูปได้ ก็เลยมีมาฝากเฉพาะรูปของตัวพระที่นั่งด้านนอกนะคะ (แล้วยังถ่ายจากกล้องมือถือกากๆ อีก) อมยิ้ม07

ออกจากพระที่นั่งอนันตสมาคมแล้วอย่าเพิ่งกลับนะคะ เดินต่อไปทางด้านหลัง (ทางซ้ายมือของอาคารจำหน่ายตั๋ว) สามารถเดินทะลุไปยังพระที่นั่งวิมานเมฆได้ค่ะ ถ้าไปไม่ถูกก็ถามพี่เจ้าหน้าที่แถวนั้นได้ (วันนี้เราทำมาแล้ว)

พระที่นั่งวิมานเมฆ "พระที่นั่งไม้สักทองที่ใหญ่ที่สุดในโลก" ค่าเข้าชมคนละ 75 บาทค่ะ (นักศึกษาปริญญาโทไม่มีส่วนลดนะคะ...แหะๆ)
ซื้อตั๋ว ฝากกระเป๋า (ที่นี่เสียเงินค่าฝากล็อคเกอร์ละ 20 บาทค่ะ) แล้วไปถอดรองเท้าก่อนขึ้นชมพระที่นั่งค่ะ
ทั้งนี้ควรจะไปให้ตรงรอบที่มีบรรยายให้ความรู้นะคะ เราไปไม่ตรงรอบ เลยไม่รู้เรื่องอะไรเลยค่ะ
ไว้คราวหน้าจะต้องไปซ่อมซะหน่อย

จากนั้นเมื่อออกจากหมู่พระที่นั่งแล้ว สามารถเดินไปเที่ยวสวนสัตว์ดุสิตได้เลยค่ะ ถามทางเจ้าหน้าที่ได้เลย
หรือไม่ก็เดินออกมาจากพระที่นั่งอนันตสมาคมแล้วเลี้ยวซ้าย จะเดินไปป๊ะกับกำแพงสวนสัตว์พอดี

วันนี้ฝากไว้เท่านี้นะคะ อยากให้ไปกันทุกคนจริงๆ "งานศิลป์แผ่นดิน...ผลงานชิ้นสำคัญของแผ่นดิน"
ชื่อสินค้า:   พระที่นั่งอนันตสมาคม
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่