วันปิยะมหาราช

ขวัญใจการเกษตร ตอน อยากกลับบ้านทำนาชีวภาพ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะพ่อแม่พี่น้องมิตรรักแฟนเพลง พันทิป.คอม นี่กระทู้แรกสำหรับขวัญใจค่ะ
ฝากตัวด้วยนะคะ ผิด/ถูกยังไงแนะนำขวัญใจได้ค่ะ ยินดีน้อมรับ
ขวัญใจมีปัญหาหนักอกเลยต้องให้พ่อแม่พี่น้องมิตรรักแฟนเพลงช่วยกันยกออกให้หน่อยค่ะ

เรื่องมันมีอยู่ว่าทุกวันนี้ขวัญใจชินชากับชีวิตมนุษย์เงินเดือนมาก บวกกับขวัญใจเป็นเด็กต่างจังหวัด พอจะมี “ทรัพย์สิน” อยู่บ้าง
“ทรัพย์สิน” ที่ว่าก็ “ทรัพย์อยู่ในดิน สินอยู่ในน้ำ” ไม่อยากให้มันเสียเปล่าด้วยการถูกกว้านซื้อโดยนายทุนอสังหาริมทรัพย์
ขวัญใจเลยมีแนวคิดที่ว่าจะกลับบ้านนา พลิกฟื้น “ทรัพย์สิน” ให้เกิดคุณประโยชน์สูงสุด
ครอบครัวขวัญใจมีพื้นที่รวมๆ แล้วประมาณ 70 ไร่ค่ะ อยู่ในพื้นที่เกษตรกรรมทำนา
ในช่วงชีวิตวัยเรียนได้มีโอกาสเป็น “มือขวา” ช่วยคุณพ่อทำนาอยู่บ้าง เลยพอรู้ขั้นตอนกระบวนการต่างๆ พอควร

อยากจะขอปรึกษาพ่อแม่พี่น้องฯ สำหรับแนวคิดการทำนาชีวภาพ ลดการใช้สารเคมี มี % ความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

ข้อดีของพื้นนาแถวนี้คือไม่ค่อยมีแมลงรบกวน เว้นแต่หญ้าสารพัดกับหอยเชอรี่ นอกจากเทคนิคการใช้น้ำหมักชีวภาพมาฟื้นฟูสภาพดินแล้ว
ยังมีเทคนิคอื่นๆ ที่สามารถนำมาใช้ได้อีกหรือไม่ แน่นอนว่าขวัญใจไม่คาดหวังกับผลผลิตที่มากขึ้น
เพราะถ้าลงมือทำนาชีวภาพรุ่นแรกน่าจะยังไม่ได้ผลผลิตตามที่ต้องการแน่นอน ทุกอย่างต้องค่อยเป็นค่อยไปใช้ไหมคะ

แล้วถ้าเรามีเงินทุนสะสมที่มากพอ เราสามารถพัฒนาเป็น Product ของเราเองได้ในทิศทางใดได้บ้าง เพื่อเลี่ยงปัญหาพ่อค้าคนกลาง/ราคาข้าวเปลือกตกต่ำ/โครงการจำนำข้าวเปลือกของรัฐบาล

ขวัญใจอยากเป็นคนสืบทอดวิถีชาวนาค่ะ ขวัญใจไม่เคยอายที่จะบอกใครๆ ว่าขวัญใจเป็นลูกชาวนา
วันหยุดสุดสัปดาห์ขวัญใจต้องกลับบ้านไปทำนา มีความสุขจะตายค่ะ พ่อแม่ ครอบครัวอยู่พร้อมหน้าพร้อมตา
เห็นสภาพใกล้บ้านแล้วดูท่าอีกไม่กี่สิบปีจะไม่มีคนสืบทอดการทำนาแน่ๆ
เพราะคนรุ่นใหม่ถ้าไม่เสียคนก็เข้าสังคมโรงงานกันหมด รวมทั้งตัวขวัญใจเอง แต่ขวัญใจอยากคืนสู่บ้านนาแล้วค่ะ

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview