ขอคำปรึกษาเรื่องการยื่นจำนองที่ดินค่ะ

กระทู้คำถาม
แม่มีที่ดินอยู่ประมาณ 22 ไร่ อยู่ในเขตเทศบาลค่ะ
แบ่งที่ดินส่วนหนึ่งประมาณ 1-2 ไร่ เป็นบ้านพี่ชายคนโต
และมีคอกหมู และทำเกษตรพอเพียง
ส่วนที่เหลือให้เค้าเช่าทำไร่อ้อยแบบรายปี
ตอนนี้แม่อยากจำนองที่ดินผืนนี้ เพื่อเอาเงินมาซื้อรถบรรทุก
ให้พี่ชายคนกลางขับรับจ้างทั่วไป ประมาณ 1 ล้าน
แต่ติดอยู่ที่ว่ายังหาคนมายื่นเรื่องกู้ไม่ได้นี่สิ
แม่ >> อายุ 63 ปี
พี่ชายคนโต >> ไม่เคยมีเงินเดือน ทำเกษตรก๋องๆแก๋งๆ ไปวันๆ (แกติดเหล้าน่ะค่ะ)
พี่ชายคนกลาง >> เปิดบริษัททำเกี่ยวกับมอเตอร์ มีแต่ลูกค้าประจำ รายได้ไม่แน่นอน ประมาณ 30,000 - 50,000 ต่อเดือน
ส่วนเราลูกสาวคนสุดท้อง >> เป็นคนเดียวในบ้านที่มีงานประจำ แต่ไม่สามารถช่วยได้เพราะเพิ่งซื้อบ้านที่ชลบุรีไว้ 3 ล้าน (ยื่นคนเดียว)
แฟนของเรา >> ยังไม่ได้แต่งงานกัน มีรายได้อยู่ที่ 18,000-22,000 ต่อเดือน (ยังไม่มีภาระหนี้สินนอกจากช่วยเราส่งค่าบ้าน)
อยากจะทราบว่าถ้าเราอยากจะจำนองที่ดินผืนนี้จริงๆ ต้องให้ใครยื่นกู้ค่ะ ที่ดูแล้วพอมีเปอเซนต์ได้สูงน่ะค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview