BACKPACKER ตะลุยโลกเที่ยวเองไม่ง้อทัวร์ มาแชร์ประสบการณ์กันครับ + ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

กระทู้สนทนา
ผมเป็นแบคแพคเกอร์มือใหม่ เริ่มแบคแพคท่องโลกครั้งแรกตอนอายุ 20 ซึ่งตอนนั้นเป็นช่วงฝึกงานที่อเมริกา 3 เดือนในปี 2011
พอมีเวลาว่างก็เริ่มเที่ยวเอง ตอนนั้นแบคแพคไปกับเพื่อนๆ พี่ๆ ที่เจอกันที่โน่น เน้นเที่ยวด้านฝั่งตะวันออกเพราะผมฝึกงานอยู่ที่
เวอร์จิเนีย บีช เลยได้เที่ยว นิวยอร์ค , วอชิงตัน ดีซี , ฟิลาเดลเฟีย แบบแบคแพค แล้วก็ซื้อทัวร์ไปน้ำตกไนแองการ่า สนุกมากๆ

แบคแพคครั้งแรกในช่วงที่ฝึกงาน สหรัฐอเมริกา

ปี 2012 กลับมาเรียนที่ไทยว่างเว้นเรื่องเที่ยว พอมาปีนี้ 2013 กำลังจะจบมหาลัยเลยเพิ่งได้มีโอกาสทำตามความฝันในการเที่ยว
ด้วยตัวเองแบบไม่ง้อทัวร์อย่างจริงจัง เป็นความใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็กๆ แล้วครับ เพราะชอบการท่องเที่ยว แต่ไม่ชอบไปกับทัวร์ซึ่งต้อง
ทำตามแผนตามขั้นตอนแล้วผมเองค่อนข้างหัวดื้อและนอกกรอบ ให้ไปแบบชะโงกทัวร์คงอึดอัดน่าดู แต่ด้วยอายุและภาระด้าน
การเรียนในปีก่อนๆ ทำให้ปี 2013 นี้เหมือนเป็นปีแห่งการเปิดศักราชเป็นแบคแพคเกอร์อย่างจริงจังครับ มาถึงตอนนี้เก็บไปแล้ว
6 ประเทศด้วยกัน คือ อเมริกาตะวันออกตามที่กล่าวไปข้างต้น , มาเก๊า , จีน ( จูไห่ ) ในเดือนเมษาที่ผ่านมา  

ทริปมาเก๊า + จีน เมืองจูไห่

ฝรั่งเศส ( ปารีส ) , สวิตเซอร์แลนด์ ( เจนีวา + อินเตอร์ลาเก้น + แซร์มัทท์ ) , อิตาลี่ ( มิลาน + ปิซ่า + โรม )

และทำพลาดไปอย่างน่าหงุดหงิดคือ สวีเดน เพราะตกเครื่อง !!! เป็นความผิดพลาดที่เล่นเอานอยไปเลย ทริปยุโรปนี้ไป
ช่วง 16-30 พฤษภาที่ผ่านมานี้เองครับ ไปลุยอยู่ครึ่งเดือน ประทับใจมากๆ ^^ แต่ก็ยังแอบเฟลกับสวีเดนไม่หายเป็นความผิดของ
ตัวผมเองล้วนๆ กะเวลาพลาดไปหน่อย T_T เป็นตราบาปของชีวิต ( เริ่มเว่อร์ล่ะ 555+ ) แต่เฟลจริงเพราะต้องเสียค่าเครื่องบิน
ถูกตัดค่าโรงแรมแบบ 100% ความซวยมาเยือนเต็มๆ เพราะ ดันไปจองแบบคืนเงินไม่ได้ เคราะห์ซ้ำกรรมซัดครับ T_T
แต่ยังไงทริปนี้ก็เป็นทริปที่ประทับใจมากๆ ยุโรปสวยจริงไม่อิงคำอวยครับ เห็นหลายๆ คนบอกว่าเป็นทวีปที่สวยที่สุดในโลก
แม้ตัวผมจะยังไปไม่ทั่วโลกแต่ก็แอบเห็นด้วยนะ แค่สวิสที่เดียวก็กินขาดจริงๆ ในด้านความงามของธรรมชาติ ในขณะที่ฝรั่งเศส
กับอิตาลี่ก็เลื่องชื่อด้านสถาปัตยกรรมตัวเมืองที่งดงาม

ทริปยุโรป 3 ประเทศ 7 เมือง ลุยเที่ยวครึ่งเดือน

ทริปต่อไปที่คอนเฟิร์มแล้วแน่นอนคือ ญี่ปุ่น จะไปราวๆ ปลายกรกฎา-ต้นสิงหา นี้ครับ และมีแพลนคร่าวๆ อย่างไม่เป็นทางการในช่วง
ครึ่งหลังเดือนตุลาคมว่าจะไปเยือน ออสเตรเลีย+นิวซีแลนด์ สองที่นี้ผมกะว่าจะให้เสร็จสิ้นการทำแผนการเที่ยวญี่ปุ่นก่อนค่อยว่ากัน
อีกที และปิดท้ายปลายปีคือ สิงคโปร์ ซึ่งอันนี้คุณแม่รีเควสมาครับ

แบคแพคแม้จะเหนื่อย ยุ่งยาก แต่เป็นอะไรที่สนุกมาก ส่วนตัวรู้สึกภูมิใจมากที่ได้ทำแผนการเที่ยวเองทั้งหมด ดำเนินการวีซ่าและ
เอกสารต่างๆ ด้วยตัวเองในทุกขั้นตอน จองตั๋วเครื่องบิน จองโรงแรม ลงมือเที่ยว เป็นการผจญภัยที่ไม่สามารถหาได้จากการซื้อทัวร์
แต่ไม่ได้บอกว่าการซื้อทัวร์ไม่ดีนะครับ อันนี้แล้วแต่รสนิยม นานาจิตตัง ครับ แต่หัวดื้อนอกกรอบอย่างผมรู้สึกว่าแบคแพคนี่แหละ
คือตัวตนผมจริงๆ อิสระเสรีเที่ยวได้ทุกที่ แบคแพคเกอร์ทั้งหลายคงรู้สึกแบบเดียวกันใช่มั้ยครับ ^^

น้ำพุที่สูงที่สุดในโลก เจ็ทโด ณ ทะเลสาบเจนีวา สวิตเซอร์แลนด์ ในวันฟ้าหม่น

ก่อนหน้านี้ไม่ค่อยได้เข้ามาเล่นห้องบลูแพลนเน็ต+ไกลบ้านสักเท่าไร แต่มาตอนนี้เป็นแบคแพคเกอร์แบบเต็มตัวแล้วยังไงผมก็ขอ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ อิอิ ถ้าว่างและไม่ขี้เกียจจนเกินไปผมก็จะมารีวิวแชร์ทริปเที่ยวแต่ละที่ที่ผมเคยไปมาอยู่เหมือนกัน

แล้วเพื่อนๆ พี่ๆ เริ่มแบคแพคผจญภัยโลกกว้างกันตอนไหน เก็บกันไปกี่ที่แล้ว ประทับใจอะไรยังไงมาแชร์กันนะค้าบ
แก้ไขข้อความเมื่อ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่