สัญญาเช่าอาคารพาณิชย์ มีคำถามเกี่ยวกับกฏหมาย

ทางครอบครัวผมมีอาคารพาณิชย์ปล่อยให้คนอื่นเช่า แถวสีลม

ตอนนี้ผู้ที่เช่าเป็นคนต่างชาติเช่าทำธุรกิจ ก็ไม่มีปัญหาอะไร

ที่นี้เขากำลังจะหมดสัญญาแล้วย้ายออก ผมต้องหาคนเช่าใหม่

เคยอ่านเจอว่าถ้าให้คนไทยเช่าเพื่อเป็นที่อยู่อาศัย เวลาเค้าไม่จ่ายค่าเช่า เราจะไล่เขาออกลำบากเนื่องจากเขามีสถานะทางสังคมแย่กว่าเรา ศาลจะให้เห็นใจให้อยู่ต่อไป คนที่รับภาระทั้งหมดจะเป็นเรา

ที่นี้คำถามมีอยู่ว่า

ถ้าผมปล่อยให้คนไทยเช่าเพื่อทำธุรกิจ แล้วถ้าเขาไม่จ่ายค่าเช่าเรา เวลาขึ้นศาล ศาลจะเข้าข้างใคร ?

ถ้าผมปล่อยให้คนต่างชาติเช่าทำธุรกิจหรือเช่าเพื่ออยู่อาศัย เวลาขึ้นศาล ศาลจะเข้าข้างฝั่งไหน ?

ถามเสริมครับ

สัญญาเช่าบ้านแบบขึ้นค่าเช่าตามอัตราเงินเฟ้อนี้ทำอย่างไร ผมเห็นครอบครัวผมคงค่าเช่าแบบนี้มาตั้งแต่ปี 40 แล้ว
(จริงๆแถวสีลม ค่าเช่าอาคารพาณิชย์ของบ้านผมถูกกว่าบริเวณเดียวกันมาก)

ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่