เราเข้าใจแรงดันเต่งกับแรงดันออสโมติกการแพร่การออสโมซิสถูกไหมค่ะ

กระทู้คำถาม
1.แรงดันเต่งเต่งคือแรงดันของน้ำภายในเซลล์ที่ผลักกันเองใช่ไหมค่ะ
2.ส่วนแรงดันออสโมติกคือแรงดันที่น้ำเคลื่อนที่เข้าสู่เซลล์ใช่ไหม

3.แล้วทำไมแรงดันเต่งสูงสุด= แรงดันออสโมติก ??
4.และการแพร่คือการเคลื่อนที่ของโมเลกุลสาร จากความเข้มข้นมากไปน้อย
แล้วการออสโมซิสคือการเคลื่อนที่ของของเหลวจากมากไปน้อยเช่นกัน
และสถานะสาร 3 สถานะ ของแข็ง กับแก๊สจะเรียกว่าการแพร่ แต่สารที่เป็นของเหลวทุกชนิดที่ผ่านเยื่อเลือกผ่านถือเป็นออสโมซิสถูกไหม

ขอบคุณค่ะ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่