ขอปรึกษาการคำนวณกลุ่มตัวอย่างในการวิจัยค่ะ

กระทู้คำถาม
ที่ทำงานจะทำแบบสอบถามเกี่ยวกับพฤติกรรมของเด็ก . เราไม่เคยเรียนวิจัย. แต่ต้องดูแลงานนี้. น้องที่ช่วยทำเขาจะเตรียมข้อมูลให้หมด .แต่เราต้องตรวจสอบ. คือมีข้อสงสัยค่ะ .ว่า ในการคำนวน กลุ่มตัวอย่างที่จะต้องส่งแบบสอบถาม.ซึ่งน้องเขาบอกว่าใช้สูตรแบบยาโมเน่.คือจะถามว่า.ถ้าเรามีประชากรทั้งหมด 10000 คน แล้วถ้าสมมุติ. ใช้สูตรในการคำนวณออกมาแล้ว.เราต้องหากลุ่มตัวอย่าง.325 คน  ,เราจะใช้แค่ 325 เท่านั้นในการคำนวน.หรือ 325 คือตัวเลขขั้นต่ำที่เราควรมี .ซึ่งหมายถึงแบบสอบถามที่เราเอามาคำนวน อาจเป็นซัก.400 หรือ 500 ชุดก็ได้หรือเปล่า รบกวนช่วยตอบและแนะนำแหล่งที่พอจะอ่านหาความู้รู้แบบสั้้วยค่ะ ขอบคุณค่ะดนนไไดด้
แสดงความคิดเห็น
Preview