วันฮาโลวีน

ขอคำปรึกษาชีวิตเงินผ่อนค่ะ และกู้บ้านแบงค์ไหนดีคะ tmb กรุงศรี

กระทู้คำถาม
Tmb ฟรี ประกันอัคคีภัย,จดทัเบียนจำนอง,ค่าธรรมเนียมธนาคาร
ต้องทำประกันmrta12,300บาท
อัตราดอกเบี้ยคงที่3ปีแรก
เดือน1-2 ผ่อน0%
เดือน 3-36 ดอกเบี้ย. 5.75
ปีที่4 mlr-1.5
(Mlr7.375)

กรุงศรี
ฟรี ค่าธรรมเนียมประเมินหลักประกัน,ค่านิติกรรมสัญญา
ต้องประกันmrta ประมาณ 30000
อัคคีภัยเสียทุก3ปี
ค่าอื่นๆเค้าไม่ได้พูดถึงแปลว่าต้องเสียด้วยใช่มั้ยคะ
0% 3เดือนแรก
เดือน4-12 mlr-4%
ปี2เป็นต้นไป mlr-1%
(Mlr7.375)

เราเป็นแอโฮสเตสค่ะ รายได้ประมาณ 5หมื่นบาทโดยเฉลี่ย
กู้ 2ล ราคาจริง2.781ล ค่ะ
น่าจะรับโอนปลายเดือนนี้
เราได้ยินมาว่า ดอกเบี้ยจะปรับลด เราจะหาประโยชน์จากตรงนี้ยังไงได้บ้างคะ

อีกที่ ออมสินค่ะ
คงที่3ปี ดอกเบี้ย 4.50% ปี4mlr-5 ค่ะ
แต่ว่าน่าจะใช้เวลายื่นนาน
ค่าธรรมเนียมเค้าไม่ยกเว้นแต่ไม่แพงเท่าไหร่ค่ะ

ถ้าไม่ได้มองถึงระยะยาว และอาจจะรีไฟแน้นควรเลือกอันไหนคะ วางแผนไว้ว่าอาจจะยื่นผ่อน30ปี แต่เอาเข้าจริงคงรีบโป๊ะภายใน 10ปีค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านที่ให้คำแนะนำค่ะ

via Pantip Talk
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ลองกสิกรมั้ยคะ คงที่ 4.5 นาน 3 ปี (บังคับทำประกันถึงจะได้เรทนี้)
เราว่ามันถูกกว่าที่จขกท.เลือกนะคะ ของtmbกับกรุงศรีนี่เราเอาไว้เป็นตัวเลือก
ท้ายๆเลยค่ะ เพราะเรท mlr ค่อนข้างสูง ถึงtmbจะฟรีค่านู่นนี่นั่นแต่พอลองมาคิด
กับดอกเบี้ยที่เสียไปนี่ก็ไม่ค่อยได้ช่วยเท่าไหร่ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview