วันก่อนไปเห็นต้นข่าที่เค้าขาย แต่ทำไมผิวต้นข่าถึงเขียวเข้มจัด ปกติผมเห็นต้นข่าไม่เขียวขนาดนั้น แม่ค้าบอกเป็นข่าอ่อน

กระทู้คำถาม
ผิวเปลือกต้นข่าอ่อนที่แม่ค้าขาย มันเขียวจัดมากเลย เลยสงสัยอะครับ

ใครพอรู้เรื่องข่าบ้างว่า มีข่าอ่อนกับข่าแก่ด้วยเหรอ หรือต้นข่ามีหลายพันธุ์ (หรือว่าเป็นพันธุ์เดียวกัน เพียงแต่แก่กับอ่อน) แล้วแก่กับอ่อนใช้ทำกับข้าวได้กลิ่นและรสชาติต่างกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview