อยากทำธุรกิจ น้ำดื่ม เริ่มอย่างไรดีครับ

กระทู้คำถาม
ผมมีความสนใจ อยากทำ น้ำดื่มบรรจุขวด เป็นธุรกิจขนาดเล็ก ส่งตามโรงงานอุตสาหกรรม
และตอนนี้ ผมมีคำถามเรื่องการจดทะเบียนผมต้องเริ่มอย่างไรบ้าง อยากสอบถามผู้รู้หลายๆท่านครับ
1) ผมจะจดทะเบียนธุรกิจเป็นแบบ บุคคลธรรมดา หรือ บริษัท ดีรับ
2) ถ้าจดในรูปบริษัท จำเป็นไหมครับว่าต้องมียอดขายเท่าไหร่
3) ถ้าต้องจดป้ายโลโก้ หรือยี่ห้อสินค้า แบบบุคคลธรรมดา จดได้ไหมครับ แล้วเสียค่่าบริการแบบ ครั้งเดียว หรือรายปีครับ
4) ถ้าต้องใช้ ภพ.20 ต้องจดในนามบริษัทหรือไม่ครับ
5) ถ้าผมจะจด แบบ บุคคลธรรมดา ผมจะมีปัญหา เวลา อย. มาตรวจหรือไม่ครับ
6) ธุรกิจแบบนี้เข้าข้อกำหนดของ SME ได้หรือไม่ครับ
รบกวนท่านผู้รู้หลายๆท่านด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview