อยากมีเพื่อนชาวต่างชาติ เพื่อ ต้องการ ฝึกพูดภาษาอังกฤษควรหาที่ไหน ทำอย่างไรดีคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดี ค่ะ

เล่าความเดิมก่อนนะคะ
จุดประสงค์ที่เราต้องการฝึก เพราะ เราจะลงเรียนต่อป. โท ต้นปีหน้า เป็นคอร์ส Inter ที่ใช้ภาษาอังกฤษหมดเลยค่ะ
สอนโดย ชาวต่างชาติ ต้องสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษด้วย  ...

เราเอง สอบภาษาอังกฤษ TU GET จนผ่านเกณฑ์แล้วค่ะ
(เราเป็นพวก เก่งสอบ /กา Choice ได้/ ทำ Readingได้  ตามสไตล์เด็กไทย   แต่พอจะพูด/ ฟัง หรือ  เขียนนี่ไม่เอาอ่าวเลยค่ะ)
เราเลย กังวลว่าภาษาจะเป็นอุปสรรคในการเรียน ต่อไป

ตอนนี้
ลงเรียน Business conversion อยู่ค่ะ เรียน ตอนเย็นหลังเลิกงาน สัปดาห์ละ 2 วัน  วันละ 1.40 ชม.
ในคลาสสนุกดีค่ะ อาจารย์ใจดี ในห้องมี 3 คนเองค่ะ พยายามสนับสนุนให้เราพูด เล่า  เรื่องต่างๆ ...
ถ้ามีอะไรผิดอาจารย์ ก็จะคอยแก้ไขคำให้เรา.... อาจารย์พูดไม่เร็ว และชัดดีด้วยค่ะ
-------------------------------
แต่สิง่ที่เราค้นพบคือ  ในคลาสกับอาจารย์ เราฟังรู้เรื่อง พูดรู้เรื่อง แต่พอไปเจอลูกค้าชาวต่างชาติ ( ซึ่งนานๆจะเจอที)
เราฟังไม่ค่อยได้ ( เค้าพูดเร็ว...แต่คงเป็น อัตราเร็วปกติของเค้า) แล้วเวลาพูด เราก็ประหม่า เอ้อๆ อ้าๆ ติดๆขัด...

นั่นเลยเป็นที่มาที่ทำให้เรารู้สึก ว่า เราควรจะ "มีเวลาได้พูดภาษาอังกฤษ"  มากกว่านี้
( ที่บริษัทใช้ภาษาไทยหมดค่ะ)

เราเองพยายาม  "เพิ่มโอกาส" ในการใช้ภาษาอังกฤษ ให้ตัวเอง ในวันที่ไม่ได้เข้าคลาสโดย
1. เขียนdiary สั้นๆ  เป็น ภาษาอังกฤษ ( แล้วค่อยให้ อาจารย์ตรวจ )
2. หาอ่านข่าว  อ่านบทความ ตามเว็บ Time , BBC new, The economist  ในเวลาที่ว่างๆ ระหว่างวัน
3. อ่านนิยายภาษาอังกฤษ ก่อนนอน  
4. ตอนเช้ารถติด เราชอบฟัง TED.com  มีหัวข้อน่าสนใจ ให้ฟังเยอะแยะเลย ส่วนใหญ่เรามักเลือกหัวข้อ ไม่ยากซับซ้อนมาก
   ถ้าใครดูผ่านทาง คอมพ์นะคะ มันสามารถ กดเลือกแสดง Subtitle ได้ค่ะ
------------------------------------------------------------
พวก อ่าน เขียน ท่องศัพท์ เราทำได้ด้วยตัวเอง  แต่ยังขาดอยู่ 1 อย่างค่ะ คือ การพูด ร้องไห้

เราเคยถามอาจารย์นะคะ ว่าช่วยแนะนำเพื่อนต่างชาิติให้ได้ไหม ( เราถามด้วยว่า Is that weird ?)  แล้วก็เล่าความคิดของเราให้เค้า
แต่เรา็รีบบอกนะคะ ว่าไม่ใช่เพื่อน แบบออกเดท นะคะ
อาจารย์ เค้าเห็นด้วยอย่างมาก  เพระาเค้ารู้ว่า การมาเรียน แค่ในห้อง อาทิตย์ละไม่กี่ชั่วโมงหน่ะ มันพัฒนาไปได้ช้า
อาจารย์เลยพยายาม หาให้... แต่ก็หาไม่ได้ ( ....เราว่ามันแปลกๆด้วยล่ะ อยู่ดีๆจะมาเป็นเพื่อน)

สุดท้าย อาจารย์ เลยบอกมาว่า  you should find new job that you can use English.  (55555)

เล่ามายาว.... ทั้งหมดทั้งปวง ต้องการหาเพื่อนชาวต่างชาิติ เพื่อฝึกพูดภาษาอังกฤษ ให้คล่องแคล่ว  จะทำอย่างไรดีคะ ประหลาดใจ

หรือหากมีข้อแนะนำ ในการฝึกพูด ( คนเดียว ???)  ก็แนะนำเลยนะคะ ประหลาดใจ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
ขอบคุณครับ ที่มาตั้งกระทู้

พอดีมีปัญหาคล้ายๆกัน

เลยได้ข้อมูลดีๆไปด้วย

meetup.com เจ๋งจริงๆ

ถ้าจอยกรุ๊ป คอฟฟี่ & มูวี่ ด้วย คงมีโอกาสได้เจอกันบ้างครับ

ยิ้ม
แสดงความคิดเห็น
Preview