วันฮาโลวีน

ห อ พั ก ขอคำแนะนำการเริ่มทำหอพักหน่อยครับ

กระทู้สนทนา
พอดีผมกำลังจะทำหอพัก รบกวนท่านใดที่มีประสบการณ์ ในการทำหอพัก  เบื่องต้นคิดไว้อยากทำ 4 ชั้น บนเนื้อที่ 400 ตรว.
    แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไร คัยพอทราบรบกวนด้วยครับ

1. มีที่ดิน 400 ตรว.กะจะทำ ซัก 79 ห้อง เพราะหากมากกว่า 80 ห้อง ต้องขออนุญาต EHA(สิ่งแวดล้อม) ดีหรือไม่ครับ ?
2. ทำเลดีใกล้ มหาลัย/ตลาด (ที่ขอนแก่น) โอกาศคืนทุนโดยเฉลี่ยกี่ปีครับ ?
3. กะว่าจะแยกในส่วนของหาคนเขียนแบบ และหาผู้รับเหมามาทำต่างหาก ไม่เหมารวมกันเพราะคิดว่าราคาน่าจะแพง เหมาะไหมครับ ?
4. การเลือกซื้อวัสดุอุปกรณ์ควรพิจารณาจากอะไรครับ ?
5. แบบหอพักต่างๆเราสามารถหาได้จากที่ไหนครับ ? รูปแบบหอพักต่าง มีหนังสือขายไหมครับ  
6.ผู้รับเหมาที่น่าเชื่อถือ ไม่โกง หรือ ชิ่งก่อนงานเสร็จดูจากอะไรครับ
7.สุดท้าย ในการสร้างหอพักนั้น ต้องติดต่อกับหน่วยงานราชการรึไม่ครับ

ใครพอมีประสบการณ์รบกวนแนะนำด้วยครับ ขอพระคุณอย่างสูงครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview