คุณแม่ตัดมดลูกและรังไข่ทิ้งไปแล้ว ต้องกินฮอร์โมนไหมคะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ แม่ของหนูอายุ 47 ปี มีโรคประจำตัวคือโรคเกร็ดเลือดสูง และเป็นเนื้องอกในมดลูก จึงตัดมดลูกทิ้งพร้อมรังไข่ไปเมื่อตอนต้นปี คุณแม่สงสัยว่าจำเป็นหรือควรจะรับประทานฮอโมนเสริมหรือเปล่า ถ้าควรสามารถซื้อทานเองได้ไหมคะ(ถ้าได้ต้องไปซื้อที่ไหนคะ) และแม่มีอาการตาแดงตอนช่วงบ่ายเกือบทุกวันเห็นเป็นเส้นเลือดชัดเจน อยากทราบว่ามันเกี่ยวกับการขาดฮอร์โมนหรือเปล่า ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview