รบกวนหน่อยค่ะ น้องหมาติดเชื้อในกระแสเลือด+ภูมิคุ้มกันทำลายเม็ดเลือดตัวเอง

กระทู้คำถาม
เลี้ยงชิสุ เพศเมีย อายุ ประมาณ 9 ขวบอะค่ะ

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาสังเกตว่าเค้านอนไม่มีแรงเลยพาไปหาคุณหมอที่คลีนิค พอตรวจเลือดออกมาพบว่าค่าตับเค้า 700 กว่า
แล้วค่าเลือดต่ำมาก หมอเลยแนะนำให้ไปถ่ายเลือดที่โรงพยาบาลสัตว์จุฬา

ก่อนถ่ายเลือด ค่าเลือดเค้าอยู่ที่ 10% หลังถ่ายจนถึงตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 14-15%
วันอังคารเค้าเริ่มมีไข้ แต่ค่าตับอยู่ที่ 500
วันพุธเค้าเริ่มหายใจแรง คุณหมอที่จุฬาเลยให้อ๊อกซิเจนแล้วก้แอ๊ดมิทที่โรงบาล แล้วก้ให้น้ำเกลือมาตลอด

เค้าเริ่มกินข้าวบ้างวันพฤหัส แต่วันนี้คุณหมอแจ้งว่า ค่าเลือดเค้ายังเท่าเดิม แต่เม็ดเลือดขาวสูงมาก คุณหมอให้ยากดภูมิคุ้มกัน
ซึ่งอาจมีผลทำให้ค่าตับสูง เพราะวันนี้ค่าตับน้องอยู่ที่ 1375 แล้วก้ตรวจพบพยาธิเม็ดเลือด แล้วเค้าก้ยังต้องอยู่ในตู้อ๊อกซิเจนตลอด

ตัวเค้าค่อนข้างเหลือง แต่ไม่มีไข้แล้ว

มันพอจะมีโอกาสรอดมั้ยคะ ไม่รู้จะทำยังไง สงสารมาก มันเป็นเยอะเหลือเกิน รบกวนหน่อยนะคะ ทรมานจริงๆที่เหนมันเปนแบบนี้

ขอบคุนมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview