อยากถามเรื่องค่าpHของกรดระหว่างการย่อยครับ

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับ ผมมีคำถามอยากจะขอความรู้จากเพื่อนๆครับ
1. ผมสงสัยว่าในระบบการย่อยอาหารในกระเพาะอาหาร กรดที่กระเพาะอาหารหลั่งออกมาหลักๆคือ กรดเกลือ HCL ใช่หรือไม่ครับ?
2. ในสภาวะปกติ (ก่อนย่อย) ค่า pH อยู่ที่ระดับเท่าใดครับ? แล้วระหว่างการย่อยอาหาร ค่า pH อยู่ที่ระดับใด และหลังย่อยครับ ? (3ระดับ)
3. ถ้าผมอยากจะหา thesis หรือ งานวิจัยด้านระบบทางเดินอาหาร ผมจะหาอ่านได้ที่ใดบ้างครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่